บล๊อกพันวอยซ์ลำโพงทำเองครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 20, 2024, 02:46:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บล๊อกพันวอยซ์ลำโพงทำเองครับ  (อ่าน 26153 ครั้ง)
chompoo
member
*

คะแนน8

« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 06:46:10 PM »

เนื่องจากมีหลายท่านที่มีเครื่องขยายเสียง โอกาสที่เจอวอยซ์ใหม้หรือขาดก็คงหนีไม่พ้น  สุดท้ายต้องเอาวอยซ์ตามตลาดมาเปลี่ยนใหม่ ท่านพอจะมีเวลาที่จะพันขึ้นใช้เองบ้างไหมครับ ( โอ้โห ยกมือขึ้นทันทีเลย ) 1. ลดจ้นทุนค่าวอยซ์ ระยะยาว
 2.เลือกลวดทองแดงและกาวได้ดั่งใจมัก  3.สร้างความภูมิใจมากมาก  (ข้อความนี้คงไม่เหมาะสำหรับท่านที่ยังยึดมั่นในคุณภาพวอยซ์ที่ทำจากบริษัท ) ก่อนอื่นต้องหาอุปกรณ์ 1. เหล็กตัน 2. หลวดทองแดงที่มีคุณภาพ 3.กาวอีพ๊อกซีแห้งช้า  4.บอ๊บบิ้น  5. เครื่องพันวอยซ์คอยล์ ( พันไดนาโม )6.กระดาษกาว 2 หน้าบาง   7.กระดาษกาวย่น  8. มัลติมิเตอร์   9. หม้อแปลง  10- 20 โวลท์
3-5 แอมป์   10. เวอร์เนียแบบธรรมดา หรือ ตัวเลข   11. กระดาษมัน  ( นิตยสารgm2000 )  12. เทปใสบาง  13. คัทเตอร์   
14.ฟิล์มภาพยนต์ถ้ามี        ในกรณีเหล็กตัน  จะใช้อะลูมิเนียมตันก็ได้   แต่ไม้ไม่ควรใช้ 
     เดี๋ยวกลับมา  อ.ชมภู  ตะวัน  อ.บ้านผือ  จ.อุดรธานี 089-7152253 Undecided

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 12:06:16 PM »

ใช้เหล็กตันเลยหรือ ท่อPVCไม่ถูกกว่าหรือครับ มีหลายขนาด

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 03:04:04 PM »

ตอนฝึกงานเคยพันแต่นานมาแล้วลืมหมดแล้วครับ แต่เห็นการพันสักรอบคงฟื้นฟูความจำได้ไม่ยาก และที่ใช้วอยส์สำเร็จเพราะความสะดวกครับไม่เสียเวลาแต่ถ้าพันได้เองก็ดีแต่จะให้ได้ดั่งใจบางที่ต้องพันหลายครั้งกว่าจะได้เสียงที่พอใจถ้าเป็นของตัวเองนะครับ Tongue

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 08:45:04 AM »

อยากลองพันเองบ้าง ได้แต่ซื้อเค้ามาใช้  ต้องรอท่าน Chompoo  มาอธิบายแล้ว  มีรูปด้วยยิ่งดีครับ
ขอบคุณครับ

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
chompoo
member
*

คะแนน8

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 06:41:06 PM »

กลับมาเป็นรอบที่ 1   ตอบท่าน E21)XEQ.  ก่อนนะครับ(ท่านอื่นก็อ่านได้เหมือนกัน ) ทำไมต้องใช้เหล็กตันหรืออะลูมิเนียมตันเชียวหรือ จะใช้ท่อ PVC ได้หรือไม่  ผมขออธิบายดังนี้ครับ ด้านดีของเหล็กตัน 1. เหล็กตันบางขนาดจะพอดีกับแกนทีโยกของลำโพง ไม่จำเป็นต้องนำไปกลึงอีก เจาะรูขนาด 3 หุน ก็สามารถใช้ได้ทันที  อาทิ วอยซ์ 25  วอยซ์ 38  วอยซ์ 50  วอยซ์ 75  หรือ วอยซ์ 76.2 ( ตัวนี้ค่าไกล้เคียงสามารถใช้บล๊อกเดียวกันกับ 75 ได้ โดยการเอากระดาษหรือกระดาษกาวพัน )  บางตัวอาจจะลืมเดียวกลับมาแจ้งให้ทราบ  2.ในกรณีที่เหล็กตันไม่ตรงกับขนาดของวอยซ์ ให้ใช้ขนาดที่ใหญ่กว่าเล็กน้อยครับ  แล้วจึงนำไปโรงกลึงให้เขากลึงให้ตามขนาดที่เราต้องการ (โรงกลึงบางเจ้าก็ไม่เข้าใจงานแบบนี้ ต้องอธิบายหน่อยนะครับท่าน )  3. ในการกลึงถ้าเป็นไปได้ (ผมว่าต้องมีความเป็นไปได้ใช่หรือไม่ท่านทั้งหลาย จะทำทั้งที อยากเก่งนะ ) ให้วัดขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางของแกนทีโยกลำโพงก่อนครับเพื่อความแน่นอน 3.1 ให้เอากระดาษแข็งหรือบาง กว้าง 2 เซนติเมตร  สอดเข้าในช่องแอร์แก็ปทั้ง 2 ด้านตรงกันข้ามให้แน่น  3.2 เอาไม้ไผ่บางกว้าง 2 มิล ยาวประมาณว่าให้เท่าแกนทีโยก ก็จะได้ขนาดจริง  ถ้าเป็นไปได้ (อีกรอบ) ให้ใช้เวอร์เนียวัดความยาวของไม้  เพราะจะเอาเวอร์เนียสอดไปวัดทีโยกยากครับ บางตัวก็ทำได้  4. เวลากลึงให้ลดขนาดลงมาเล็กน้อย 0.2  มิล  ความยาว  6  เซนติเมตร  ต่อ 1 บล๊อก    โอ้โหยาวจัง พักแป๊ป เดี๋ยวกลับมา  อ.ชมภู ตะวัน อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี  089-7152253
chompoo
member
*

คะแนน8

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 07:41:45 PM »

ขอบคุณมากท่าน JUN เวลา บ่ายสามท่านยังอ่านและพูดถึงเรื่องราวเมื่อท่านได้ฝึกพันวอยซ์เมื่ออดีต  และแสดงทัศนะในการใช้วอยซ์สำเร็จรูปตามท้องตลาด ถ้าท่านอยากฟิ้นฟูความจำคงไม่ยาก (ประโยคนี้มันแรงไปหรือเปล่าครับ เหมือนคนไข้ที่ป่วยทาง... อยู่  ) โทษทีนะครับ ผมว่า ไอศกรีมรสช๊อกโกแลตเย็นๆ
ตอนบ่ายสาม 4นาที เวลาเดิม ความคืดแล่นหันแล้ว (ความคิดวิ่งกระฉูด)   ณ ปัจจุบันผมไม่มีกล้องถ่ายรูป
หรือแม้แต่โทรศัพท์ที่มีกล้องในตัว คือว่ามันนี้บ่มีครับ โอยน้อ    ในวาระที่จะเข้าสู่ปีใหม่นี้ขอให้ทุกท่าน
ที่อ่านหัวข้อนี้ จงมีความสุข สมหวัง รวยๆๆๆ ให้ได้รัฐบาลที่ถูกใจท่านทุกคน  อย่าลืมถนอมสายตานะครับ
 ตลอดปี 2551   เดี๋ยวกลับมา อ.ชมภู ตะวัน อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี  089-7152253
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 02:03:55 PM »

งง ม่ะเข้าใจเลย ไม่มีพื้นฐาน เคยซ่อมแต่ เครื่องขยาย ทีวี ตู้เย็น คอมพิวเตอร์ ฮับสวิทย์ มอนิเตอร์ อุปกรณ์ต่อพ่วงคอม ทุกๆอย่าง และโทรศัพย์มือถือทุกๆรุ่น ทุกยี่ห้อ ตอลอดไปถึง server network แต่ไม่เคย รู้เรื่อง พันคอยย์ บอกตรง ชอบ อยากเล่น เครื่องเสียงกลางแจ้งมาก อยากได้ไว้สัก 3 รุ่น ขนาดเล็ก
ขนาดกลาง แล้วก้อขนาดใหญ่ เครื่องเสียงมอสเฟสน่ะ ไปเดินดูบ่อยที่ บ้านหม้อ ยังตัดสินใจม่ะได้เลย งบ แต่ละชุด ไม่อยากให้เกิน ชุดละ 3 แสนน่ะ ช่วยแนะนำด้วย
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 02:11:31 PM »

สรุปว่าท่านทำได้ไช่ไหมครับ.....และก็ทำเครื่องนี้ขายด้วย.....ท่านว่าราคามาเลยครับ .............กระทู้ท่านไม่มีรูป เหมือนกับต้องการให้ติดตามกระทู้ต่อไป....ผมเห็น2กระทู้แล้วครับ......

ถ้าท่านต้อการที่จะให้ความรู้จริงๆก็ผเองยินดีครับและสนับสนุนครับ อ.ชมภู...ตามที่ท่านลงข้อมูลผมเองก็ติดตามแต่มันก็เป็นเพียงภาพจิตนาการ  ไม่ได้เห็นของจริงของท่าน....บางท่านก็คิดเหมือนผมแต่ก็ไม่กล้าพูด........

ต้องขอภัยด้วยนะครับที่ผมล่วงเกิน.....มันอ่านแล้วค้างครับ.....

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 02:14:17 PM »

งง ม่ะเข้าใจเลย ไม่มีพื้นฐาน เคยซ่อมแต่ เครื่องขยาย= นี้ ทีวี ตู้เย็น คอมพิวเตอร์ ฮับสวิทย์ มอนิเตอร์ อุปกรณ์ต่อพ่วงคอม ทุกๆอย่าง และโทรศัพย์มือถือทุกๆรุ่น ทุกยี่ห้อ ตอลอดไปถึง server network แต่ไม่เคย รู้เรื่อง พันคอยย์ บอกตรง ชอบ อยากเล่น เครื่องเสียงกลางแจ้งมาก อยากได้ไว้สัก 3 รุ่น ขนาดเล็ก
ขนาดกลาง แล้วก้อขนาดใหญ่ เครื่องเสียงมอสเฟสน่ะ ไปเดินดูบ่อยที่ บ้านหม้อ ยังตัดสินใจม่ะได้เลย งบ แต่ละชุด ไม่อยากให้เกิน ชุดละ 3 แสนน่ะ = นั้น ช่วยแนะนำด้วย
      ความสามารถขนาดนี้แล้วมี  งบขนาดนั้นยังจะให้แนะนำอีกหรือครับท่าน ผมว่าท่านน่าจะตัดสินใจได้เองนะครับ Tongue

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
niphitphon
member
*

คะแนน2

ชีวิตเป็นเรื่องดีเหลือเกิน

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 10:30:10 PM »

บล๊อกครับ
niphitphon
member
*

คะแนน2

ชีวิตเป็นเรื่องดีเหลือเกิน

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 10:35:07 PM »

เครื่องพันครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 07:28:54 AM »

เยี่ยมครับ อาจารย์ ได้เห็นแว้ว......ขอบคุณมากครับ เป็ฯแนวทางได้แน่นอน

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 08:17:31 PM »

ผมก็เคยพันใช้เอง ครับ แต่หลัง ๆ มา ซื้อสำเร็จ ง่าย เร็ว คุณภาพก็พอรับได้ ยกเว้นลำโพงบางรุ่นบางยี่ห้อ ต้องพันเองถึงจะเนี๊ยบ ครับ
แต่นับถือครับ อ. ชมภู ที่ตั้งใจแบ่งปันความรู้ ทำต่อครับ คนอื่นรออ่านเพียบเลย อิ อิ  Grin Grin

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
chompoo
member
*

คะแนน8

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 10:05:29 AM »

ขอบคุณท่าน NIPHIPHON ที่ลงภาพให้เพื่อนๆดูกัน เพราะผมไม่มีกล้องครับ  ลักษณะPVC ไม่สามารถนำมากลึงได้เพราะเนื้อบาง และขนาดไม่เท่ากันหรือไกล้เคียงกับทีโยก  การเจาะรูกึ่งกลาง เพื่อให้พอดีกับแกนเครื่องพันคอยซ์ก็ทำไม่ได้  ถ้าใช้ไม้
มากลึงก็ทำได้ครับ ควรเป็นไม้เนื้อแข็งและแห้งสนิท  แต่ในฤดูฝนเนื้อไม้จะขยายตัว หน้าแล้งจะหดตัว ขนาดจะไม่คงที่ครับ
ขนาดของแกนทีโยกส่วนมากจะมีขนาดมาตรฐานเท่ากับเหล็กตันหลายตัว  ขนาดเหล็กตันที่ไม่ต้องกลึง  เบอร์ 18 มิล  25 มิล
 31.5 มิล  38 มิล  44 มิล   50 มิล   ขนาดเส้นผ่านศูนย์ของบล๊อก ขนาดจริงกลึงตามนี้ได้ครับ   วอยซ์-35 กลึง 34.9 มิล
วอยซ์ 38  ไม่ต้องกลึง  วอยซ์ 44 ไม่ต้องกลีงใช้กระกาวพันให้ได้ 44.5 มิล   วอยซ์ 45 กระดาษการพันเหล็ก 44 มิล ให้ได้ 45
มิล  วอยซ์ 48 (แอคคอด 1550 ) กลึงจากเหล็ก 2 นิ้ว  ให้ได้ 47.9 มิล  วอยซ์ 49 กลึงจากเหล็ก 2 นิ้ว ให้ได้ 48.9 มิล  บางตัวยังไม่ได้วัดมา  โอกาสหน้าจะมาแจ้งให้ทราบ  ในโอกาสที่จะเข้าสู่ปีใหม่ 2551 นี้ ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขมากๆๆ  มีเงินทองใช้
อย่าเจ็บอย่าไข้ เดี๋ยวกลับมาครับ อ.ชมภู  ตะวัน  อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี 089-7152253
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์