++สอบถามเรื่อง VOLUME BALANCE INPUT + และการใช้สายสัญญาณ BALANCE และ UNBALANCE
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 26, 2024, 05:12:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++สอบถามเรื่อง VOLUME BALANCE INPUT + และการใช้สายสัญญาณ BALANCE และ UNBALANCE  (อ่าน 7119 ครั้ง)
neng_id
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:12:08 PM »

คือ ผม มือใหม่ หัด ประกอบ POWER AMP อะครับ(หลังจากที่ได้ซุ่มอ่าน กระทู้หลายกระทู้)

ถามว่า  1. การต่อ VOLUME ของ POWER AMP จำเป็นไหมครับที่ต้องต่อจาก IN PUT ของ POWER AMP       และ ถ้าเป็นการต่อแบบ BALANCE เราจะต่อ VOLUME ตรง สัญญาณ BALANCE หรือ ตรงสัญญาณที่เป็น  UN BALANCE ครับ (ผมเขียนตามความเข้าจัยครับ ไม่รู้ ว่าถูกไหม)  การต่อทั้ง 2 แบบนี้ต่างกันไหม อย่างไรบ้างครับ

2.ระหว่างสายสัญญาณ BALANCE และ  UN BALANCE ถ้าเป็น สาย สั้นๆ(40 ซม.)คุณภาพเสียงจะต่างกันมากน้อยขนาดไหนครับ(ถ้าสายสั้นจำเป็นหรือไม่ต้องเป็น BALANCE)

3.จากการที่ผมอ่านเจอ การต่อแบบ BALANCE คือ มันจะส่งสัญญาณมา 2 เส้น 1 คือ ปกติ 2 คือกลับเฟส กลับ1 เมื่อมาถึงปลายทาง จะมีวงจรกลับเฟสเส้นที่2  แล้วมารวมกับ เส้นที่1  ทำให้สัญญาณ 1+2 มีความแรงขึ้น(ตามหลักของไฟฟ้า มากหรือน้อยขึ้น อยู่กับชนิดและความยาวของสาย สัญญาณด้วย)และสัญญาณรบกวนระหว่างการเดินทางจะหักล้างกันเอง    ที่จะถามคือ เราสามารถใช้สาย แบบ BALANCE ต่อลำโพง ได้รึปล่าวครับ ถ้าได้ คงน่าจะดีนะครับ (ผมว่าน่าจะทำได้นะ  แต่คงมีเหตุผลอื่นที่เขาไม่ทำกันแน่ๆๆเลย)

ขอบคุณครับ(ขอโทษด้วยนะครับถ้าถามอะไรโง่ๆๆ  55555++)

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 05:09:43 PM »

>>ต่อแบบรูปล่างทางขวามือครับ อย่าลืมต่อขาริมสุดของ VR ลงกราวด์ด้วยนะ
ถ้างานเครื่องเสียงที่ใช้ในบ้าน ไม่จำเป็นต้องต่อแบบบาล้านซ์นะ เนื่องจากสายสัญญาณ
ไม่ยาว  ใช้สายดีหน่อยก็ ok แล้ว
ถ้าเป็นเครื่องที่ใช้งานด้าน PA ส่วนใหญ่จะมีช่องต่อแบบ
บาลานซ์มาให้ด้วย  เพราะว่าต้นทางรับสัญญาณกับตัวขยายสัญญาณมักจะอยู่ห่างกัน  และสภาพแวดล้อม
หลายๆประการอาจเป็นอุปสรรครบกวนด้านเสียง การต่อแบบบาลาล้านซ์จึงมีความจำเป็นครับ
<<
dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 09:28:41 AM »

VOLUME BALANCE INPUT บางตัวมีgen contorl ปรับแทน เหมือนVOLUME ครับ

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์