จอ ITRON 1770RR เปิด 30 วิ ตัด แล้วติดใหม่ สลับกันไป เกิดจากอะไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:22:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ ITRON 1770RR เปิด 30 วิ ตัด แล้วติดใหม่ สลับกันไป เกิดจากอะไร  (อ่าน 11762 ครั้ง)
tutu
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 04:14:29 PM »

จอมอนิเตอร์ ITRON รุ่น 1769 TP เปิดติดได้ 30 วิ แล้วดับ แล้วก็กลับมาติดอีก
เป็นอย่างนี้เรื่อยๆ ก่อนดับจะได้ยินเสียงซี๊ดๆแล้วดับไป
ทดสอบเปลี่ยน ทรานฯฮอร์ไดว์ FBT และแผงก้นหลอดทั้งแผง
(คือมีอีกเครื่องหนึงครับ เครื่องรุ่น 1770TR ทุกอย่างเหมือนกันเลย ตัวนี้เปิดติดแต่ไม่มีภาพ)
ย้ำแผ่นจนทั่วก็แล้ว วงจรก็ไม่มี ก็เลยอยากถามท่านผู้รู้แนะนำแนวทางให้หน่อย
ว่าอาการอย่างนี้ มันน่าจะเกิดจากสาเหตุใด...
เป็นไปได้ไหมครับ ว่าไอซีจังเกิ้ลจะเสียหรือผลิตความถี่ผิด ตอนเครื่องทำงานได้จะมีภาพปกติหมดเลยครับ
แต่พอได้ที่ ครางซี๊ดแล้วก็ดับไปเลย
ตอนนี้เลยไม่รู้จะไปทางไหนแหล่ว....ช่วยแนะนำหน่อยครับ...เดี๋ยวถ้าได้จะกลับมาบอกนะครับ ฉงน

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 04:19:05 PM »

เช็ค ภาคจ่ายไฟก่อน ว่าปกติดีใหมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:33:40 AM »

ลุยมาทั้งคืนเลย เช็คภาคจ่ายไฟ ดูเหมือนจะปกติดีครับ ไฟก็ออกมาครบหมด ไฟได้ 100 โวล์ครับ และได้ลองเปลี่ยน IC สวิตชิ่ง และ C มีขั้วที่ต่ออยู่กับขาไอซี ทดสอบเปลี่ยนไอซีเวอร์ ทดสอบเปลี่ยนทรานฯหลายตัวในวงจร ที่เห็นว่าต่ออยู่กับวงจรฮอร์ไดว์และรอบไอซีจังเกิ้ล ทดสอบเปลี่ยนเฟต ที่ใช้ปรับความกว้างจอ ทดสอบเปลี่ยนไอซีจังเกิ้ล อาการยังเหมือนเดิมครับ เล่นเอาซะนั่งเท้าคางดูเครื่องเลย
มันเหลืออะไรให้เราเปลี่ยนอีกไหมเนี่ย....
...สังเกตุ ตอนเราเปิดเครื่องยังไม่เปิดสัญญาณเข้าก็ไม่มีอะไร แต่พอเปิดแล้วฮอร์เริ่มทำงาน ก็ออกอาการ เป็นเหมือนว่า พออุปกรณ์เริ่มทำงานแล้วร้อนขึ้นมา มันก็จะตัด วัดไฟตอนนี้จะได้เท่ากับตอนที่ยังไม่ต่อสัญญาณเข้า ตัดแล้วเริ่มใหม่ เป็นจังหวะสม่ำเสมอ จะไปไงต่อดีครับอย่างนี้นะ
...แต่ที่ได้มาเมื่อคืนคือ
เครื่องที่ใช้ IC จังเกิ้ล เบอร์ STV9118 สามารถใช้ IC เบอร์ TDA9118 ใส่แทนได้เลย
และไอซีสวิตชิ่ง เบอร์ DP704C และเบอร์ DP804C สามารถใส่แทนกันได้
เจอก็เอามาบอกกล่าวกันครับ เผื่อใครจะเจอเครื่องที่ใช้ IC พวกนี้บ้าง ตอนนี้ขอรวบรวมความคิดก่อน มุขหมดเลยเครื่องนี้
ใครมีความคิดดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:43:09 AM »

ลอย hor วัดไฟ B+ ที่ขา C ได้เท่าไรครับ
ลอย hor แล้ว เครื่องยังตัดต่ออยู่หรือเปล่า
ไม่ต้องต่อคอมนะ
ถ้าเครื่องไม่ตัดแล้ว ให้เช็ค FBT น่าจะเสียแล้ว

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:25:48 PM »

ลอย hor วัดไฟ B+ ที่ขา C ได้เท่าไรครับ
ลอย hor แล้ว เครื่องยังตัดต่ออยู่หรือเปล่า
ไม่ต้องต่อคอมนะ
ถ้าเครื่องไม่ตัดแล้ว ให้เช็ค FBT น่าจะเสียแล้ว

จากทีได้ทำตามคำแนะนำนะครับ
ลอยฮอร์วัดไฟได้ ประมาณ 60 โวล์ครับ เครื่องไม่ตัด
ไม่ลอยก็ได้ 60 โวลต์ เครื่องไม่ตัดเหมือนกันครับ
มันเหมือนสแตนบายต์อยู่

แต่ถ้าต่อสัญญาณเข้า ไฟจะเพิ่มขึ้นเป็น ประมาณ 100 โวต์ แล้วจอก็จะติดครับ
ติดได้ประมาณ 30 วินาที แล้วก็จะตัด แล้วติดใหม่
ได้ทดลองเปลี่ยน FBT แล้วครับ
ได้ลองเปลี่ยนไดโอดเร็กติฟลายไฟ 100 แล้ว อาการยังเหมือนเดิมครับ
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:59:19 PM »

ตอนนี้เครื่อง ITRON 1770TR เปิดติดแล้วครับ(จากอาการเปิดเครื่องไฟเข้าแต่ไม่ภาพ LED หน้าเครื่องไม่ติด)(คือตอนนี้ซ๋อมทีละ 2 เครื่องนะครับ ใช้วิธีถ่ายอะไหร่เท็จกันเลย)
จากที่พบในการซ่อมคือ วัดไฟที่ผ่าน IC 501 เป็นไอซีเรกูเลเตอร์ 5 โวล์เบอร์ 7805 (ตัวเล็กเหมือนทรานฯ) ไฟตกเหลือ 4 โวลต์
ซึ่งไฟตรงนี้จะส่งเข้าขา 3 ของไอซี ไมโครคอมพ์์ (IC 501) เบอร์ EMP-775FD
ให้วัดไฟตรง C 517 (ในแผ่นปริ๊นพิมพ์ไว้อย่างนี้ แต่ตัวที่ใส่เป็นซีเนอร์ไอโดดแทน)
พบซัเนอร์ตัวนี้ช๊อตครับ ลองถอดออกวัดไฟดูได้ 5 โวลต์ปกติเลย เสียบปลั๊กไฟหน้าเครื่องติดแดงทันที
ไม่รู้ค่าเท่าไหร่ แต่ผมมี 5.6 โวลต์ใส่เข้าไปก็ใช้ได้ครับ ลองต่อสัญญาณเข้า เครื่องก็ทำงานได้ปกติครับ
แต่มีปัญหานิดหนึ่งคือ หน้าจอจะดูสั่นๆ หดเข้าออกด้านข้างทั้งสองข้าง กระตุกๆ
เช็คดูพบเฟต ตำแหน่ง Q318 และ Q312 เบอร์ IRF630 ร้อนมาก (ทั้งสองตัวเบอร์จะเหมือนกัน)
แต่เฟตสองตัวนี้ ผมไม่มี มีแต่ IRF634A กำลังจะหาเทียบดูครับ ว่ามันใส่กันได้หรือเปล่า
ใครเจอที่ไหนบ้างครับ ตัวเทียบเบอร์เฟต
ต้องขอขอบคุณท่าน worathep-LSV team ด้วยครับ ที่ช่วยแนะนำ จนงานผ่านไปด้วยดี(ไปหนึ่งเครื่อง)
แต่อย่างพึ่งทิ้งกันไปนะครับ อีกเครื่องยังไม่เสร็จเลย อาการยังคงเดิม ITRON 1769TP เครื่องที่เปิดได้ 30 วิตัดนั่นแหละครับ
ยังไม่เจอตัวเสียเลย ตอนนี้ก็กำลังซ่อมอยู่ครับ ใครเบอร์อะไหร่หาย หรือไม่ค่าอุปกรณ์ตำแหน่งไหน ถามมาได้เลยนะครับ สำหรับคนที่ซ่อมเครื่องนี้อยู่
เดี๋ยวขอไปหาเบอร์เฟตก่อน คืบหน้ายังไงจะกลับมารายงานครับ
ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:09:13 PM »

fet IRF630A แทน IRF630 ได้ครับ
ลองวัดไฟ B+ ตอนตัดได้กี่ V ครับ

tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:53:44 PM »

fet IRF630A แทน IRF630 ได้ครับ
*อันนี้ต้องขอโทษด้วยครับ ผมพิมพ์เบอร์ผิดไปนะครับ เบอร์ที่จะเทียบใส่แทน IRF630 คือเบอร์ IRF634A ครับ
 เมื่อกี้ลองโหลดดาต้าทั้งสองตัวนี่มา IRF 630 ทนไฟได้ 200 โวล์ กระแสสูงสุด 9 A
 ส่วน IRF 634A ทนไฟได้ 250 โวล์ กระแสสูงสุด 8.1 แอมป์
 ถ้าดูตามสเปค 2 ตัวนี้ เทียบกัน น่าจะทนกำลังวัตต์ได้ใกล้เคียงกัน(ผมคิดเองนะครับ)
ในภาวะการทำงานปกติของเครื่องน่าจะใส่แทนกันได้
 ตอนนี้ได้ลองใส่ไปแล้วครับ อาการภาพหดเข้าออกข้างจอหายไปแล้วครับ ภาพนิ่งสนิท ใช้ได้เลยครับ
 เว็บสำหรับค้นหาด้าต้าชีทครับ

http://www.datasheetcatalog.com

ส่วนอีกเครื่องที่ให้ลองวัดไฟดูตอนตัด นะครับ

ลองวัดไฟ B+ ตอนตัดได้กี่ V ครับ
 ได้ประมาณ 60 โวลต์ เท่ากับตอนที่ยังไม่ต่อสัญญาณเข้าครับ
 พอมันตัดปุ๊ป มันก็จะเริ่มทำงานใหม่ปั๊ปทันทีเลยครับ สม่ำเสมอจริงๆ
 จับดูซิ้งค์ภาคจ่ายไฟ ออกอาการร้อนอยู่ ถ้าเปิดนานๆอาจไปด้วยก็ได้ครับ
 ผมลองวัดไฟตอนที่เครืองยังไม่ต่อเทียบกับเครื่องที่เพิ่งซ่อมเสร็จ ทุกๆจุดที่สำคัญก็ได้เท่าๆกัน
แต่ตอนฮอร์ทำงานแล้ว ไม่รู้จะไฟวัดที่ไหนเ่ีทียบดี คือแบบไม่รู้จะเริ่มที่ไหนนะครับ
เพราะถ้ามันซี๊ดเมื่อไหร่ ไฟจะตกทั้งระบบเลย
อุปกรณ์บางตัวน่าจะเสื่อมหรือเปล่าก็ไม่รู้ อาการมันไม่ชัดเจนเลย
ขอบคุณที่ยังช่วยแนะนำครับ ยังงี้แล้วเอาไงต่อดีครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 07:02:39 AM »

อาการเหมือน hor ทำงานแล้วหยุดเป็นช่วงๆ
น่าจะลองมุ่งไปที่ภาค hor ก่อนครับ
ผมว่าลองเช็ค C damp,D Damp,Fet autovolt,fet วงจร pin amp ดูครับ

tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:41:08 PM »

ตอนนี้กำลังซ๋อมตามคำแนะนำครับ
ไดโอดแดมป์ ทดสอบเปลี่ยนแล้ว
เฟตออโต้โวล์ ทดสอบเปลี่ยนแล้ว
ทรานฮอร์ ทดสอบเปลี่ยนแล้ว
C แดมเปอร์ ทดสอบเปลี่ยนแล้ว
ไดโอดเร็คติฟายที่ออกจากเฟตออโต้โวลต์ ทดสอบเปลี่ยนแล้ว
ยังอาการเดิมอยู่ครับ

ไม่รู้อยู่ที่หนึ่งครับ วงจรพินแิอมป์ มันอยู่ตรงไหน
ถ้าเป็นเฟต 2 ตัวที่ใช้ปรับภาพเข้าออกทางจอด้านข้าง ละก็เปลี่ยนแล้วครับ
แบบนี้น่าจะเกิดจากโปรเทคฯผิดปกติหรือเปล่าครับ ไม่รู้มันอยู๋ตรงไหนจริงๆ
นั่งมองเครื่อง ดูลายวงจรไปเรื่อย สังเกตุดูแล้วใช้ความน่าจะเป็นทดสอบเปลี่ยนอุปกรณ์ไปหลายตัวก็ไม่เป็นผล
จะเป็นไปได้ไหมว่าจอจะเสีย แต่ภาพก็ปกติ ไม่ส่อเค้าว่าจอจะน่าจะเสียเลย
ว่าเข้าไปนั่นแล้ว ระบบคนชักรวนแล้ว จะไปทางไหนต่อดีนะ
ต้องขอบคุณคุณลุง worathep-LSV team อีกครั้ง ที่ช่วยแนะนำมาด้วยดีตลอดด้วยครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 07:02:47 AM »

ท่านตู่ จอไม่เสียหรอก
คุณมีวงจร Up ให้เพื่อนๆหน่อยสิ จะได้ช่วยกันดู
ตอนดับ ไฟ LED เป็นอย่างไร กระพริบใหม
อุปกรณ์ ให้เช็คดู ไม่ใช่ให้เปลี่ยน ซ่อมแบบนี้ค่าอะไหล่กินตาย

tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:13:57 PM »

ผมไม่มีวงจรหรอกครับ รุ่นนี้หาไม่ได้เลย ITRON 1769TP หรือ ITRON1770TR
สองตัวนี้ตำแหน่งและการวางอุปกรณ์จะเหมือนกันทุกอย่าง (เทียบจากเครื่องจริง)

ใช้ไมโครคอมฯเบอร์ EMP-775FD
จังเกิ้ลเบอร์ TDA9118 หรือ STV9118
สวิทต์ชิ่งเบอร์์ DP804C หรือ DP704C

ตอนเปิดเครื่อง LED จะติดแดง ถ้าต่อสัญญาณเข้าจะดับไปครับ รุ่นนี้จะมีไม่สีเขียวให้ดู
ประมาณว่าดับแล้วดับเลย แม้เครื่องจะติดหรือดับในขณะนั้น LED ตัวนี้ก็จะไม่แสดงผลอีก
นอกจากครั้งแรกตอนเริ่มเปิดเครื่องเท่านั้น

เรื่องอุปกรณ์ที่ต้องเปลี่ยนไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่เตือนมาครับ
ผมใช้วิธีถ่ายจากอีกเครื่องที่ดีเอาครับ (เครื่องที่ซ๋อมพร้อมกัน)
ไม่ได้ซื้อครับ ไม่งั้นอะไหร่กินตายอย่างคุณลุงบอกแน่ๆ เอิ๊กๆๆๆ

ตอนนี้ยังคิดไม่ออกเลย ว่าจะไปทางไหนต่อ เปลี่ยนซะแทบจะหมดเครื่องแล้ว
วิเคราะห์ไม่ออกว่ามันเกิดจากสาเหตุใด จะมุ่งไปทางไหนดีละทีนี้

member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:24:03 PM »

ถ้าไฟ led ดับเวลาต่อคอม ไม่ควรมองข้ามวงจรภาค video หลังหลอดภาพ
ลองเช็ควงจรหลังหลอดภาพดูครับ

tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 02:39:27 PM »

ยกเปลี่ยนทั้งแผงแล้วครับ เหมือนเดิม
เกาหัวจนผมจะหมดหัวแล้ววันนี้..มึน จริงๆ
ยังพยายยามต่อครับ อยากรู้จริงๆ มันเป็นอะไร
member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 02:42:56 PM »

เช็คสายสัญญาณหรือยังครับ
วัดดูว่ามีลัดวงจรระหว่างสายหรือเปล่าครับ

tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 11:33:28 PM »

ทดสอบเปลี่ยนสายแล้วครับ อาการยังคงเดิม
ก็เลยนั่งมองเครื่องอีกรอบ ทบทวนไปมา มาสะดุดตรงเสียงครับ
ได้ยินเสียงครางเบาๆเหมือนเสียงอะไรอาร์ค ไม่แน่ใจนักปิดเครื่อง
ลองไปเปิดเครื่องที่เพิ่มซ๋อมเสร็จ(แท่นเดียวกัน) ฟังเสียงดู เงียบ
กลับมาเปิดเครื่องที่กำลังซ่อม ชัดเลยครับ ใช่แน่แล้ว
เสียงมันจะค่อนข้างเบา เงี่ยหุฟังก็ไม่รู้ว่าอยู่จุดไหนแน่เพราะมันก้องไปทั้งเครื่อง
เหลี่ยวไปมาเจอกระดาษ A4 ครับ ม้วนเป็นท่อกลมๆ นำมาจ่อหู ไล่ฟังเสียงเป็นจุดๆไปครับ
(ใครจะเอาไปใช้บ้าง ไม่สงวนลิขสิทธิ์นะครับ แค่ทนคอเคล็ดเอาหน่อยหนึ่ง เฮอะๆๆ แต่ถ้าใครมาเห็นคงอายเค้าตาย)
มาเจอตรงที่โย็คครับ มีเสียงแซ๊ดๆๆๆ ออกมาแรงที่สุด
ก็เลยคิดว่าต้องใช่เจ้าตัวนี้แน่ คลายสกรูเพียวริตี้ คลายสกรูโย๊ค ตัดกาว ขยับยังไงก็ไม่ออก
ขยับจนกลัวคอหลอดจะหัก ก็ยังไม่ออก
จนต้องคิดเปลี่ยนวิธีใหม่ คือ....
อันนี้ต้องถามคุณลุง worathep-LSV team ละครับว่า
ถ้าเราถอดแจ๊คสายโยีคออกจากแท่นเครื่อง แล้วเปิดเครื่องจะได้ไหมครับ
เครื่องจะระเบิดหรือมีอะไรเสียต่อหรือเปล่า แล้วถ้าเราเปิดนานแค่ไหน
จุดที่เกิดหน้าจอจะทำให้จอไหม้ ซํก 1 นาที จอจะไหม้หรือเปล่าครับ

อ้อ มีอีกนิดครับ ผมเห็นรอยเล็กๆที่คอหลอดด้วยครับ
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นรอยขีดหรือรอยร้าวครับ ยาวประมาณ 1 เซนติเมตร
ผมถ่ายรูปไว้ด้วย ใช้เล็บขูดสะดูดกับรอยครับ ไม่ใช่รอยกาวด้วย
(**รอยนี่เห็นก่อนจะใช้ไขควงขันสกรูเพียวริตี้และสกรูโย็ค)

member
*

คะแนน712

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 06:50:01 AM »

ถ้าสงสัย yoke ให้ถอดปลั๊กสาย yoke ออกได้เลยครับ
แล้วเปิดเครื่องดูว่าเครื่องตัดใหม แล้วรีบปิดเครื่องก็ไม่เป็นไรครับ
ปลดโย๊ก หน้าจอจะเป็นจุดกลางจอ เปิดนานไม่ดีครับ

tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 01:01:16 PM »

เครื่องรุ่นนี้ปลดโย๊คแล้วเปิดเครื่อง เครื่องตัดทันทีเลยครับ ไม่เป็นผลครับ
แต่ลองเอาโย๊คออกมาดูจนได้แล้วครับ พิจารณาดูก็เห็นว่าไม่มีรอยไหม้อะไร ทุกอย่างก็ดูปกติ
ว่าแต่ตอนเราเปิดเครื่องครั้งแรกนี่ ในจอปกติโดยทั่วไป จะมีไฟกระโดดให้เห็นไหมครับ
ไม่ใช่ที่คอหลอดนะครับ ผมเห็นของเครื่องนี้ไฟกระโดดอยู่ในจอตอนเริ่มเปิดเครื่องครั้งแรก
จุะเห็นตรงมุมจอด้านบนขวา ด้านหลังครับ เพราะมุมจอด้านในจะมองทะลุเข้าไปเห็นหน้ากากชาร์โดว์มาร์ชได้
ตอนเปิดเครื่องจะเห็นไฟสีเขียวๆกระโดดตรงนี้แวบหนึ่งแล้วหายไป (อีกเครื่องที่ดี ตอนเปิดเครื่องไม่มีไฟกระโดด)
ตอนไฟสูงเริ่มทำงาน จอปกติจะเห็นไฟกระโดดแบบนี้ด้วยหรือเปล่าครับ
เหมือนว่ามันจะกระโดดจากหน้ากากหรืออะไรซักอย่างในนั้นนะครับ
ต้องถามผู้มีประสบการณ์อย่างคุณลุงอีกครั้งแล้วละครับ เคยเจอแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 01:06:29 PM »

ถ้าสงสัยจอก็เอา R 1K ต่อที่ขา Kr,Kg,Kb ขาละตัว เขี่ยลงกราวน์ที่ละตัว
แล้วสังเกตุหน้าจอ จะต้องออกสีแต่ละสีชัดเจนครับ

tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 01:24:12 PM »

ผมใช้เครื่องเช็คจอมอนิเตอร์เช็คเอาครับ เครื่องเช็คของ MS นะครับ
เช็คแล้วได้สีตามปกติครับ

รายงานความไม่คืบหน้าครับ
อาการเครื่องขณะนี้ ขณะที่เครื่องทำงาน ถ้าดูจากภาพ หน้าจอจะดูปกติ
แต่ถ้าดูจากแสงจะเห็นว่ามันสั่นๆเหมือนไฟไม่เรียบครับ
และก่อนที่จะมีเสียงซี๊ดแล้วเครื่องตัดดับ
จะมีเหมือนเส้นสีขาวเล็กๆถี่ๆปรากฏขึ้นมาทั่วบนจอลางๆ แล้วเครื่องก็ตัดดับไปครับ
แบบนี้เกิดจากสาเหตุใดครับ ผมวิเคราะห์ไม่เก่ง คุณลุงช่วยอีกทีเถอะครับ
ตามรูปที่ดูจากหน้าจอตอนเกิดอาการและเช็คสี (ไม่ค่อยเห็นชัดเท่าไหร่ครับ)
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 01:06:45 AM »

กลับมาแล้วครับ คราวนี้กลับมาบอกครับ ว่า...ซ่อมได้แล้วครับ หลังจากอาการสุดท้ายที่บอกมา
ต้องขอบคุณคุณลุง worathep-LSV team อย่างสูง ที่เป็นแรงใจและให้คำปรึกษา
ด้วยดีมาโดยตลอด ผมก็พยายามช่วยตัวเองอย่างที่สุดแล้ว... และมันก็ได้จริงๆ เอิ๊กๆๆๆๆ
แต่ก็ได้แรงบันดาลใจจากคุณลุงด้วยนะครับ

ตัวที่ทำให้เครื่องดับนะครับ ใน ITRON รุ่น 1769TP อาการเปิดได้ประมาณ 30 วิ ดับ
ถ้าสังเกตุหน้าจอดีๆ จะเห็นแสงหน้าจอสั่นๆ ก่อนดับมีเส้นขาวเล็กๆทั่วจอแล้วดับไป

ตัวเสีย เป็น C ตำแหน่ง C101 ครับ ค่า 220 MF 400 V
หรือพูดง่ายๆก็คือ C ไฟ 300 นั่นแหละครับ (บอกแล้ว อายจัง เปลี่ยนซะแทบหมดเครื่อง)

รูปพระเอกตัวจริงข้างล่างครับ พร้อมกับจอที่เพิ่งซ่อมเสร็จ
komkrit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 09:21:06 AM »

- เจ้าของกระทู้ความพยายามสูงมากครับ เป็นผมส่งคือแล้ว อิๆ (ความพยามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่นครับ) ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์