มอนิเตอร์ DELL E773S ใส่ไอซี...หลอดภาพ แล้ว หน้าจอมืดๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 06:48:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอนิเตอร์ DELL E773S ใส่ไอซี...หลอดภาพ แล้ว หน้าจอมืดๆ  (อ่าน 8987 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 05:41:48 PM »

คืออาการเดิมมัน สีน้ำเงิน มันไม่ออกครับ ไล่เปลี่ยน คาปาซิสเตอร์ด้นหลอดภาพทั้งหมดแร้วก้อ ม่ะหาย ก้อเลย วัดไฟเปรียบเทียบ R G B ไฟ B สีน้ำเงินเกินไปเยอะครื่งต่อครึ่งเลยครับ ไล่ตรวจเซ็ค ZD ก้อ ไม่เสียครับ ก้อเลยสงสัย IC อยู่สองตัว เบอร์ LM2445TA 9ขา อีกเบอร์ LM2480NA 8ขาครับ เปลี่ยนทั้งสองตัว แล้วลองเปิดดูครับ เงียบเลยครับ เหมือนได้ยินไฟจุดไส้หลอดน่ะครับดัง เซี๊ยะ นิดๆ แต่สัญญาณ R G B ที่เคย มา ไม่มาครับ งง แค่เปลี่ยนไอซี เบอร์เดิมน่ะ วัดไฟสกรีน G2 ก็ไม่มีสักโวลท์ครับ
ช่วยวิเคราะห์ทีน่ะครับ ตอนนี้ มึนแร้วครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าคับ ขอบคุณ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 05:49:54 PM »

สงสัยวางยาตัวเอง ครับ ดูดีๆครับ ว่าบัดกรีจุดไหนบ้าง
ลาย ขาด ลายซอต หรือเปล่าครับ สีน้ำเงินไม่ออกอาจเป็นเพราะ สายต่อเข้าคอมมันขาด ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
annugit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 06:52:02 PM »

ถ้าบัดกรีไม่ช๊อด ลองไส่icตัวเดิมดูครับตัวเดิมไม่เสียหรอกอาการนี้ สายเสียบเข้าคอมขาดในชัวร์ ไม่เอา
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 06:07:25 PM »

สายสัญญาณ  R G B เซ็คหัวท้ายหมดแล้วครับไม่ขาดครับ หรือว่าไอซี 24 ขาเสียครับ ไอซีสองตัวที่ว่านี้ มันเป็นไอซี ที่ควบคุม ภาค สี ใช่หรือเปล่าครับจิงๆ มอนิเตร์รุ่นนี้ เราเปิดดูถ้าปกติ สัญญาณ สี R G B มันก้อมีมาใช่หรือเปล่าครับ โดย ที่เราไม่ได้ต่อสาย สัญญาณจอน่ะครับ เดี๋ยวจะลอง ถอดเอาไอซี่สองตัวเดิมมันใส่ดูก่อนครับ ว่า จะเป็นยังไง จะรายงานให้ทราบอีกที ครับ ขอบคุณมากครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 09:54:12 AM »

สอบถามอีกอาการครับ พอดีจอรุ่นนี้แหละครับ แท่นเครื่อง ที่ออกมารุ่นนี้มันมีกี่แท่นครับ มันวางวงจรไม่เหมือนกันหรือเปล่าครับ พอดีมีอีกเครื่องหนึ่งครับ อาการปรับ 1024 ไม่ได้ครับ ภาพมันจะสั่นๆ ปรับ เฮริต ก้อไม่ได้ครับ เซ็คอุปกรณ์รอบข้าง ทุกอย่างแล้วครับ เหลือแต่ไอซี ตัวใหญ่หลังสวิทย์ซิ่งครับ ก็เลยลองเปลียนดูครับ พอใส่ไอซี แล้วเปิดเท่านั้นแหละครับ มีควันขึ้นที่ไอซีสวิทย์ซิ่งครับ ก้อเลยรีบปิดเครื่องครับ ก้อเลยมาหาความรู้เพิ่มเติมครับ ใช่หรือเปล่าครับ ที่เขาบอกว่าจอรุ่นนี้ มีแท่นเครื่องออกมา 3 รุ่น จะวางตำแหน่งวงจรไม่เหมือนกัน เวลาเราใส่ไอซี ต้วใหญ่ 42 ขา เข้าไปทำให้ไฟซ๊อตลัดวงจร ไอซีเบอร์ M_M5L007 1001 แถวที่สามน่ะครับ ส่วนตัวเลขแถวที่ 4จะเป็น JYG75A แถวที่ 4 จะไม่เหมือนกันน่ะครับ ตอนนี้ไม่รู้ว่าไอซีตัวใหญ่ที่ใส่เข้าไปซ๊อตด้วยหรือเปล่าครับ ที่แน่ะ ไอซีภาคจ่ายไฟซ๊อตแล้วครับ ตอนใส่ไอซี ก้อตรวจสอบละเอียดน่ะครับ ส่องกล้องขยายดูทุกๆครั้งว่ามีบัดบรีขาติดกันหรือเปล่า จะล้างด้วยทินเนอร์ทุกๆครั้งครับ ก่อนเปิดไฟเข้า ส่วนไอซีต้วที่ว่าปรับ 1024 ไม่ได้เอาไปใส่จอที่ completed ก็ปรากฏว่า มีไฟสแตนบายกระพริบ ไม่มีไฟไปจุดไส้หลอด ไม่มีไฟไปเลี้ยงฮอร์ สัญญาณ Osd RGB ไม่มีครับ งง ทั้งที่ ไอซีตัวนี้ มันแต่ปรับหน้าจอ 1024 ไม่ได้แค่นั้นครับ ช่างท่านใดพอจะมีประสบการณ์ ได้โปรดชี้แนะด้วยครับ กับมอนิเตอร์รุ่นนี้ ต่อไปคงไม่กล้าเอาไอซี่มาลองแบบ ไม่ทราบข้อมูลครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ Kiss
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 01:45:19 PM »

ตอนนี้สีมาครบแล้วครับ แต่มันขยายภาพไม่เต็มจอ ทางแนวตั้งครับ ซ้าย ขวา ลองจับดูซิ๊งค์ทรานซิสเตอร์ฮอร์เอ้าท์ ร้อน มากผิดปกติครับ ไส่ตรวจเซ็ค เฟส ทางฮอร์ ก็ยังไม่เจอตัวเสียครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ พอมีวงจรไหมครับ  ขอบคุณ Kiss
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 01:55:19 PM »

เปลี่ยน c damp  (ตัวสีน้ำตาล ต่อจากขาC tr hor )  เชคดูดีๆด้วยครับ รอยบัดกรีต่างๆ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 02:09:59 PM »

C แดมป์ ทีว่ามันจะไม่มีขั้วใช่หรือเปล่าครับ ตัวสีแดงๆ ที่โวลท์สูงๆผิวมันๆ  ใช่ไหมครับผมไส่เปลี่ยนหมดแล้วครับ เส้นทางฮอร์เอ้า แต่ภาพมันจะไม่เว้าน่ะครับ ปรับเต็ม 100% แล้วก็ไม่เต็มจอครับ เหลือประมาณฝั่งละสองข้อมือนี่แหละครับ  ขอบคุณ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 02:27:09 PM »

เป็นได้หลายอย่างครับ เปลี่ยนc ให้ตรงค่า   ไฟB+ ต่ำก็เป็น  ฟลายแบค เสีย โยคเสีย  tr hor เสีย ต้องเชคไปเรื่อยๆทีล่ะจุด

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 03:35:49 PM »

ตรวจวัดไฟ ที่ขา C ทรานซิสเตอร์ฮอร์เอ้าท์ ได้ประมาณ เกือบ120 โวลท์ครับ ปกติไฟ B+ มอนิเตอร์รุ่นนี้มีประมาณเท่าไรครับ พอจทราบไหมครับ รู้สึกว่ามันจะเกินหรือเปล่าครับ เพราะเปิดแป๊ปเดียวทรานซิสเตอร์ฮอร์เอ้าท์จะร้อนเร็วผิดปกติครับ พอจะมีวงจรไหมครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 06:01:47 PM »

ตอนนี้ไล่ตรวจเซ็คเส้นทาง ฮอร์เอ้าท์ครับ ขา Cทรานซิสเตอร์ฮอร์ ยังไม่เจอตัวเสียเลยครับ วัดไฟเปรียบเทียบ ก้อได้ประมาณ 120 โวลท์ ถึง 150 โวลท์ ไฟ B+ ประมาณนี้ก็น่าจะปกติน่ะครับวัดจากตัวที่ปกติครับ ตอนนี้ผมถอดวัดทุกตัวเลยน่ะครับทีละจุด ทั้งตัวอุปกรณ์ รอบข้างไฟแบค ทั้งเส้นทาง ฮอร์เอ้าท์ ยังไม่เจอตัวเสีย หรือซ๊อตเลยครับ ปวดหมอง มากเลยครับตอนนี้ ไฟทุกจุดก้อปกติดีครับ คงเหลือแต่ FBT ยังไม่ทดลองเปลี่ยนดูครับ รบกวนช่างที่ประสบการณ์เยอะๆ ข่วยชี้ทางด้วยครับ เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง Kiss
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 06:34:09 PM »

ผมลองเปลี่ยน FBTแล้วก็ไม่ได้ครับ ไล่ตรวจเซ็ค ภาคฮอร์ เอ้าท์ ทั้ง ทรานซิสเตอร์ ทั้ง ซี่เนอร์ไดโอด ทั้งอาร์ ก็ยังไม่เจอตัวเสียเลยครับ ก็คงเหลือแต่ไอซีตัวใหญ่ครับ
ไอซี ตำแหน่ง 401 ครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนไอซี ตำแหน่งนี้ลองดูครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:53:43 AM »

ผมลองเปลี่ยน IC401 แล้วครับก็ยังอาการเดิมครับ วัดไฟช่วงที่ยังไม่ต่อสํญญาณเข้าคอม ก็ 120 โวลท์ครับ กับช่วงที่ต่อสายสํญญาณเข้าคอม ก้อเท่ากันครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 10:14:04 AM »

ยังไม่ได้เลยครับ ปวดหมองจังครับ มันก็ขยาย ซ้าย ขวา ได้เกือบเต็มจอแล้วน่ะครับไล่ตรวจเซ็คอุปกรณ์ พวก tr digital  zd c
resister ยังหาตัวเสียไม่ได้เลยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 04:21:52 PM »

ขอถาม R ที่มีแถบสี 5 สีด้วยครับ ต้องนับจากฝั่งไหนไปครับ อย่างเช่น เหลือง ส้ม ดำ แดง น้ำตาล 43Kโอมภ์ ใช่หรือเปล่าครับ ผมนับจากสีที่มันอยู่ริมๆขามันมากที่สุดครับ ตอนนี้ผมไล่ตรวจ เซ็ค อุปกรณ์รอบๆ ฮอร์เอ้าท์ ยังไม่เจอตัวเสียเลยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 09:49:32 AM »

ช่วยแนะนำด้วยครับไล่ตรวจเซ็คเส้นทางฮอร์เอ้าท์ วัด R ZD TR C FBT ซีที่ไม่มีขั้ว ซีมีขั้ว ไดโอด ไอซีก้อเปลียนแล้วคร้บ มันยังปร้บขยายออกไม่เต็มจอทางซ้าย ขวา แต่ปรับหดเข้าได้ปกติครับ ตรวจเซ็คหลายวันแล้วครับ ยังหาตัวเสียแทบไม่เจอครับ
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 02:33:20 PM »

ลองเช็คเฟตที่ใช้ขยาย-ลด จอด้านข้างดูซิครับ เบอร์จะเหมือนกัน เคยเจอมันเสีย จะปรับเพิ่มลดขนาดหน้าจอด้านข้างไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ก็อย่าว่ากันเน้อ (วัดดีใส่เสีย เปิดเครื่องถอดปลั๊กไฟ จับดูที่ตัวมันจะร้อนผิดปกติ หรือดูที่ปริ๊นจะเห็นรอยปริ๊นไหม้จางๆ)
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 06:17:47 PM »

มันจะมีเฟสอยู่ 3ตัวครับเส้นทางฮอร์ ปกติจอรุ่นนี้ มันจะใช้เฟสขยายทางแนว ซ้าย ขวาใช่หรือเปล่าครับ จะเป็นเบอร์ IRF 630Bเดี๋ยวผมจะลองเปลี่ยนดูครับ ได้ไม่ได้ก้อยังดีใจน่ะครับที่ช่วยวิเคราะห์ เหมือนตัวเองไม่โดดเดี่ยวครับ ลูกค้าก้อตามมา หลายครั้งแล้วครับ จะลองดูน่ะครับคืนหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีน่ะคับ ขอบคุณครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 12:51:57 PM »

ยังไม่ได้เลยครับเปลี่ยน เฟสแล้วทั้ง 4 ตัวครับ
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 02:48:02 PM »

ลองเอาไฟล์แนบนี้ไปดูครับ เผื่อจะเจอแนวทางบ้าง  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์