LG Tsodioworks 501s 15นิ้ว ภาพกว้างออกทางซ้ายขวา และเว้าด้วย **
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 07:32:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LG Tsodioworks 501s 15นิ้ว ภาพกว้างออกทางซ้ายขวา และเว้าด้วย **  (อ่าน 6702 ครั้ง)
Nirundon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:45:19 AM »

LG  Studioworks  501s  ภาพกว้างออกทางซ้ายขวา และเว้าด้วย
 อันดับแรกผมจะทำให้ภาพที่ล้นออกนั้นกลับมาให้เป็นปกติก่อน จึงเช็ค C แดมป์ และC ต่างๆที่เกียวข้องปรากฎว่า C ทุกตัวปกติ แต่ก็เปลี่ยน C แดมป์ ตำแหน่ง C733 อาการก็ยังเหมือนเดิมครับ จึงไล่เช็ค R และไดโอด เจอไดโอด 3ขา ที่ติดอยู่กับฮีทซิ้ง ตำแหน่ง D704 เบอร์ DMV1500M ชอร์ท ขา2กับ 3 ผมหาซื้อไดโอดเบอร์เดิมไม่ได้ จึงใช้ ไดโอด 2 ขา เบอร์ DTV1500M 2ตัวต่อเรียงกัน ให้เหลือ 3ขา ตามที่เห็นในดาต้าชีท เมื่อแทนเข้าไปเรียบร้อยในใจคิดว่าภาพที่ล้นออกจะต้องกลับมาปกติอย่างแน่แท้ แต่ภาพยังจะต้องเว้าอยู่ จึงเปิดเครื่อง ภาพที่เห็นคือภาพหดทางด้าน ซ้ายและขวามาอยู่กลางจอและเว้า ปรับได้แต่ภาพไม่มีการเปลี่ยนแปลง  รู้สึกผิดหวังมากครับ วงจรก็ไม่มี ไปดาวโหลดในกระทู้เก่าๆ ก็ดาวโหลดไม่ได้   เศร้าเลยเรา!!
         อันดับต่อมาก็จะมาทำภาพเว้าให้หายแล้วค่อยว่ากันอีกทีในเรื่องภาพล้น (เอาไดโอดที่แทนออก เอาเบอร์เดิมใส่ภาพก็ล้นออกเหมือนเดิมครับ) ผมเปลี่ยน ทรานซิทเตอร์ที่ติดกับฮีทซิ้ง ที่อยู่ข้าง FBT ตำแหน่งQ709 เบอร์ D1413 เป็นดาริงตัน อาการภาพเว้าก็ไม่หาย ปรับภาพได้แต่ภาพไม่มีการเปลี่ยนแปลงดูในแผ่นปริ้นไล่สัญญาณไม่ถูกครับ เลยไม่รู้ว่าอะไรเสีย  ผมต้องทำอย่างไรต่อไปครับ ตอนนี้งงมาก  วงจรก็ไม่มี ขอให้ชี้ตัวเสียให้เลยได้มั้ยครับ พร้อม ๆกับ ลงวงจรเต็มๆ ให้ด้วยจะได้เอาไว้เป็นตัวอย่างในการตรวจซ่อมต่อไป
                                                                            ด้วยความเช้อถือและศรัทธา

Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 12:18:26 PM »

DMV 1500 ใช้ FMQ-2FUR

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 12:48:32 PM »

ขอบคุณมาก ครับ แล้วภาพเว้า ทำอย่างไรครับ
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 03:52:12 PM »

ขอบคุณมาก ครับ แล้วภาพเว้า ทำอย่างไรครับ

ก็ตัวนี้มัน เสียทำไมไม่เปลี่ยนล่ะ
                ตำแหน่ง D704 เบอร์ DMV1500M

........... <you/>
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 04:09:44 PM »

หากหาไม่มีก็ให้ไปซื้อที่ LG ได้เลย ตัวละ 80 + -

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 05:28:26 AM »

ขอบคุณครับ เมื่อเปลี่ยน ไดโอดแล้วผมจะมาบอกความคืบหน้าครับ ช่วยลงวงจรเต็มๆให้ดูด้วยครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 10:03:12 PM »

โดยตรงไม่มีเอาอันนี้ลองเทียบดู
7023e3c5b3ebc" target="_blank">http://www.uploadtoday.com/download/?e035c082a26e34b2954 7023e3c5b3ebc

Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 04:36:44 AM »

ขอบคุณครับ
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:43:14 AM »

ผมเปลี่ยนไดโอด ตำแหน่ง D704 เบอร์ DMV1500M แล้วครับ ผลปรากฏว่าได้ภาพเต็มจอแต่เมื่อปรับ H-Side ให้แคบสุด (ตัวเลขเป็นศูนย์) ภาพหดเข้ามาจากขอบจอได้เซนต์เดียว และเมื่อปรับ V-Side ขึ้นสุด (ตัวเลขเป็น 100) ภาพจะมีหนามหยักๆ เป็นเส้นถี่ๆทั่วทั้งจอ       หากปรับ V-Side ลงสุด (ตัวเลขเป็นศูนย์) ภาพก็จะเว้าได้  เหมือน Pincustion เสียนั่นเอง   
   เมื่อปรับโหมดหน้าจอลงมาที่ 640x480 สามารถปรับภาพให้เป็นปกติได้ แต่ภาพต้องล้นจอ ทางด้านซ้ายและขวา ถ้าปรับให้พอดีขอบจอ ภาพจะเป็นหนาม ทางด้านบนและล่างของจอ โหมดหน้าจอที่สูงกว่านี้ปรับได้  แต่ภาพจะเป็นหนาม ซึ่งอาการอย่างนี้ทำให้ผมงงมากเลยครับ
           * อาการปรับภาพทางฮอร์ให้แคบลงได้น้อยนั้นผมเปลี่ยน C แดมป์ตำแหน่ง C 731,C733 
               เปลี่ยน ไดโอด ตำแหน่ง D705 อาการก็ไม่ดีขึ้น
           * อาการภาพเป็นหนาม ก็ไล่เช็คและเปลี่ยน C ภาคเวอร์ C ภาคฮอร์ C ภาคจ่ายไฟ
              อาการก็ไม่หาย (ก็เลยไล่เช็คและเปลี่ยน C ทั้งเครื่องเลยเพื่อให้หายกังวลเรื่อง C )
           * ทรานซิสเตอร์ที่ทำหน้าที่สวิชความถี่ เมื่อปรับเปลี่ยนโหมดความถี่หน้าจอมี2ตัวคือ Q712   
              และ Q713 เป็นเฟท เบอร์ IRFS630A ก็ไม่เสีย ลองเปลี่ยนดูอาการก็ยังเหมือนเดิม เช็ค
              อุปกรณ์ตัวอื่น ๆที่เกี่ยวข้องก็ปกติดี ไฟเลี้ยงปกติดี (ที่แปลกคือเราสามารถปรับแต่งเขาได้
              แต่ปรับแต่งให้เป็นปกติไม่ได้   อันนี้สิ  น่าแปลกใจ)

ตอนนี้นั่งมองแผ่นปริ้นอยู่นานแล้ว  คิดไม่ออกว่าจะเริ่มต้นอย่างไรดี   เมื่อคืนนอนหลับ
ตกดึกเอาไปฝัน ในฝันบอกว่าภาคจ่ายไฟเสีย ตื่นขึ้นมาก็ไล่วัดไฟตามจุดต่าง ๆ  ไฟก็จ่ายได้ตามปกติ ไม่รู้จะเปลี่ยนอะไร ก็เลยเปลี่ยน IC เวอร์ เบอร์ TDA4866J รู้อยู่ว่าเขาไม่เสียแต่ก็ลองเปลี่ยนดู ผลคือเหมือนเดิมครับ  ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยชี้แนะ (ชี้ตัวเสีย)ให้ด้วย  ผมยังไม่ยอมแพ้ครับ

ด้วยความเชื่อถือและศรัทธา
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 05:53:24 AM »

Q709 เบอร์ D1413 ที่เปลี่ยนเข้าไปใหม่ เสียครับ เมื่อเปลี่ยน Q709 ใหม่อีกครั้งอาการแปลก ๆ ก็เป็นปกติแล้วครับ อาหลั่ยทุกวันนี้มีเบอร์ปลอม หรือการผลิตที่ไม่มีคุณภาพพอ เยอะมาก เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การซ่อมต้องหลงทางไปไกลทีเดียว ขอฝากไว้ให้ผู้ที่เกี่ยวข้องช่วยกันพิจารณา ด้วยครับ
        ขอขอบคุณทุกท่านที่มีน้ำใจช่วยเหลือ ขอให้เจริญ ๆยิ่ง ๆขึ้นไป ใกล้ปีใหม่แล้วขอถือโอกาสนี้อวยพรให้เพื่อน ช่างทุก ๆคน ครูบา อาจารย์ ทั้งหลาย คนไทยทุก ๆ คน จงประสบแต่ความสุข สดชื่น สมหวัง ขอให้ประเทศไทยจงเจริญ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์