เครื่องซักผ้า HITACHI รุ่น SF-2070X ALARM E2
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:21:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า HITACHI รุ่น SF-2070X ALARM E2  (อ่าน 12312 ครั้ง)
thongyot
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 12:54:31 PM »

เศร้าจังเครื่องซักผ้า HITACHI รุ่น SF-2070X ALARM E2 ผมดูจากอาการพบว่าเครื่องทำงานทุกอย่างหมดปกติดี พอถึงถึงขั้นตอนสุดท้ายเหลือเวลาการซัก 1 นาที เครื่องก็หยุดการทำงาน ไม่ปล่อยน้ำออกและไม่ปั่นแห้ง(ขั่นตอนก่อนหน้านี้ตอนล้างแฟบก็ปั่นแห้งมาโดยตลอดไม่ว่าจะลองกี่ครั้ง)และขึ้น E2 แต้ถ้าmanual แล้วสามารถปั่นได้ ผมเช็คสายไฟเกือบทุกจุดแล้ว และดูที่แผงบอร์ดแล้วไม่มีสายขาดเลย  เศร้าจัง  งง ช่วยด้วยครับ Cheesy

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2009, 02:12:35 PM »

ขึ้น E2 หมายถึงผิดปกติที่ระบบน้ำทิ้ง ขยายความว่า ท่อน้ำทิ้งอาจจะยาวเกินไปคือการต่อท่อยาวๆก็จะมีผลทำให้น้ำไหลช้าและเมื่อเกินเวลาเครื่องมันก็จะเตือน
การแ้ก้ไข กดปุ่ม Start/Pauseให้เครื่องหยุดการทำงานชั่วขณะ แก้ไขแล้วให้กดปุ่ม Start/Pauseเพื่อเริ่มการทำงานใหม่
 E1ความผิดปกติในการจ่ายน้ำ
 E2ความผิดปกติของท่อน้ำทิ้ง
 E3ความผิดปกติที่ฝาเครื่อง
 E4ความผิดปกติในการปั่นแห้ง(ความสมดุลย์ของถัง)
 F0หรือF1ความผิดปกติของการตั้งระดับน้ำ
 F0หรือF2ความผิดปกติของมอเตอร์ Smiley

thongyot
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 12:29:54 PM »

ขึ้น E2 หมายถึงผิดปกติที่ระบบน้ำทิ้ง ขยายความว่า ท่อน้ำทิ้งอาจจะยาวเกินไปคือการต่อท่อยาวๆก็จะมีผลทำให้น้ำไหลช้าและเมื่อเกินเวลาเครื่องมันก็จะเตือน
การแ้ก้ไข กดปุ่ม Start/Pauseให้เครื่องหยุดการทำงานชั่วขณะ แก้ไขแล้วให้กดปุ่ม Start/Pauseเพื่อเริ่มการทำงานใหม่
คุณ SANTIPP ผมขอรบกวนอีกครั้งครับ คือทางเจ้าของเครื่องอยากจะให้แก้ไขให้เป็นการซักแบบอัตโนมัตทำงานเองม้วนเดียวจบครับ
ผมได้เช็คดูที่ท่อน้ำทิ้งแล้วไม่มีอะไรตันและไม่ยาว
ดูจากอาการแล้วคือขั้นตอนนาทีสุดท้ายเครื่องไม่ยอมปล่อยน้ำออกแล้วไม่ยอมปั่นแห้งครับและขึ้น e2
ตอนแรกผมคิดว่ามอเตอร์ตัวเล็กๆที่ปล่อยน้ำเสีย แต่ว่าตอนซักและล้างผ้าถึงปล่อยได้ คงไม่น่าจะเสีย
ผมต้องเริ่มต้นการซ่อมใหม่ยังไงดีครับขอรบกวนอีกครั้งครับ Cheesy Cheesy
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:03:08 PM »

การแก้ไข หมายถึงในขณะนั้นที่มันไม่ปล่อยน้ำทิ้งนะ ไม่ใช้แก้ไขด้วยการ กด Start/Pause แล้วจะหาย เอาอย่างนี้ครับ เราก็สั่งให้เครื่องทำงาน พอถึงขั้นตอนสุดท้าย ก่อนที่มันจะปล่อยน้ำทิ้งก็เอามิเตอร์ตั้ง A/Cไปเสียบไว้เพื่อที่จะดูว่าตอนนั้นมีไฟมาไหม ลองทำดูนะครับ Smiley
thongyot
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 01:06:14 PM »

Cheesyผมได้แกะมอเตอร์ท่อน้ำทิ้งออกมาดูแล้วประกอบกลับดีเองครับเครื่องทำงานได้เอง  งง ยังไงขอบคุณมากครับคุณ santipp  Cheesy ดีใจจัง
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 05:04:46 PM »

มอเตอร์เดรนน้ำทิ้งไม่น่าจะปรกติ ถ้าเครื่องตีกลับมาอีก ก็ควรจะเปลี่ยนชุดมอเตอร์เดรนนี้ซะ จะได้จบ ไม่ต้องเจอหน้ากันอีกนานๆ อิอิอิ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์