ชื่อเรียกทางช่างคือตัวอะไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:51:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อเรียกทางช่างคือตัวอะไรครับ  (อ่าน 4337 ครั้ง)
aooddy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 08:55:34 PM »

ตามรูป นะครับ 
ทำหน้ารับแสงจาก LED ตำแหน่ง ดวงไฟ Fussy ต่อสาย ไปที่บอร์ด สวิทช์ Power Start ของกล่องหยอดเหรียญครับ
คือ อาการ   หยอดเหรียญแล้วเครื่องทำงานจนครบกระบวนการแล้วเสร็จ ไฟหน้าปัดเครื่องซักผ้าดับ แต่ กล่องไม่ยอมตัดครับ
จะรันเวลาจนครบที่เขาตั้งโปรแกรมที่กล่องไว้  (P1 ตัวเลขตั้ง 80) ซึ่งโดยปกติแล้ว พอเครื่องซักเสร็จ มันจะตัดทันที คนต่อไปก็ซักต่อได้เลย
จะลองไปหาซื้อดูครับ

tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:22:29 PM »

LDR ครับหรือตัวต้านทานตามความเข้มแสง
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:06:51 PM »

ขอบคุณครับ 
  บอกวิธีวัด หน่อยครับ     LDR มีขนาดเดียวใช่มั๊ยครับ
ไม่แน่ใจว่าจะเสียที่ตัวนี้หรือเปล่า
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 06:22:13 PM »

ตั้ง RX10 วัดคร่อมสองขา จังหวะโดนแสง ความต้านทานต่ำ ประมาณ 100 โอห์ม แต่เมื่อไม่โดนแสงความต้านทานสูง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 08:11:32 PM »

ใช้่วงจรควบคุมเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญของอะไรครับ ผมว่าอาจต้องดูประกอบกันจะได้วิเคราะห์ถูกครับ
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 10:05:36 AM »

บอร์ดของ Pudcha ครับ   รุ่น WTM-46 ตามรูปครับ
หรือ
http://www.thaisecondhand.com/view/cross_image.php?picname=http://www.pudcha.com/shop/p/pudcha/img-lib/spd_20070717150810_b.jpg&shopurl=pudcha
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 09:43:06 PM »

อ๋อ...LDR ตัวนี้เค้าทำเป็นสัญญาณรีเซ็ทครับพี่อู๊ดดี้
ที่หน้าจอรับแสงของ LDR ต้องมืดสนิทจริงๆเท่านั้นนะครับพี่ กล่องมันถึงจะรีเซ็ท
พี่อู๊ดดี้ลองทดสอบโดยให้ LDR รับแสงธรรมชาติ แล้วลองหยอดเหรียญดูนะครับ
พอเครื่องเริ่มทำงาน พี่อู๊ดดี้ก็ลองเอาปลอกปากกาที่ทึบแสงมาครอบดูครับ ว่ากล่องหยอดเหรียญมันตัดรึเปล่า
เพราะกล่องหยอดเหรียญของอมร ที่ผมเคยซ่อมก็ใช้ระบบนี้เหมือนกันครับ
แต่ผมไม่ได้เอา LDR ไปจ่อไว้ที่บอร์ดแบบนั้นอ่ะ
ผมผ่าบอร์ดแล้วก็ถอดหลอด LED ออกมาแล้วก็เดินสายออกมาต่างหากเลยครับพี่
แล้วก็เอาหัว LDR กับ LED มาชนกัน จากนั้นก็ใช้ท่อหดสีดำหุ้มทั้งสองอย่างไว้ครับพี่

เอ้าสู้ๆครับพี่  เยี่ยมมาก
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 10:17:42 AM »

ถ้า LDR ไม่เสียก็เปลี่ยน IC opto ได้เลยครับ
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 10:38:46 AM »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ 
   ทำให้ผมพอจะเข้าใจการทำงานบ้างแล้วล่ะครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดู
โดยปกติ เครื่องเดิมๆมา เขาสอดตัว LDR เข้าไปในช่องรู LED ดวงที่ติดเป็น Fuzzy แล้วใช้เทปดำ ปิดทับบังแสงอีกที  น่าจะมืดสนิทนะครับ
ขอบคุณมากๆๆนะครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์