ถามเรื่องเติมหมึก mp500 คับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:21:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเติมหมึก mp500 คับ  (อ่าน 5794 ครั้ง)
groomer
member
*

คะแนน0

ไม่ลอง.....ก็ไม่รู้

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:07:42 PM »

ลบกวนท่านผู้รู้ ด้วยคับ ผมใช้ canon pixma mp500
อยากทราบว่า ตลับหมึกของเครื้องรุ่นนี้สามารถเติมหมึกได้ไหมคับ
ถ้าสามารถเติมได้ ช่วยให้ความกระจ่างด้วยคับ   ขอบคุณมากคับ  Angry

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 07:29:05 AM »

ลองดูครับ
groomer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:04:18 AM »

ขอบคุณมากคับ ผมจะลองทำตามที่แนะนำคับ
ขอถามต่อนะคับ  ตลับรุ่นนี้มีชิพด้วย ไม่ทราบว่า
เมื่อเติมหมึกแล้วต้อง เคลียร์ตลับยังไงคับ
ต้องใช้โปรแกรมอะไรเคลียร์คับ    ขอบคุณมากๆคับ      ขอบคุณ
hormok♥
member

คะแนน245

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 09:10:33 AM »

ลองดูครับได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ
1. ถอดปลั๊กเครื่องพิมพ์ออก
2. กดปุ่ม Power ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊กไฟเครื่องพิมพ์
3. กดปุ่ม Stop/Reset 2 ครั้ง ปล่อยปุ่ม Power
4. หน้าจอจะขึ้นเลข "0" กดปุ่ม "+" 1 ครั้ง หน้าจอจะขึ้นเลข 1
5. กดปุ่ม Start Color 2 ครั้ง และกดปุ่ม Power 1 ครั้ง รอกระดาษ Test ออกมา 2 แผ่น
6. เปิดฝาเครื่องพิมพ์ รอหัวพิมพ์เลื่อนออกมาทางซ้ายให้ถอดปลั๊กออก และถอดตลับหมึกดำและสีออกมา
7. ปิดฝาเครื่องพิมพ์ เสียบปลั๊กแล้วเปิดเครื่องพิมพ์ ( กดปุ่ม Power )
8. เครื่องจะเรียกหาตลับหมึก ให้เปิดฝาเครื่องแล้วใส่ตลับหมึกทั้ง 2 ปิดฝากหน้าจอขึ้นเลข 1 "OK" พร้อมใช้งาน
groomer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:13:42 AM »

มารายงานผลคับ

ในขั้นตอนการเติมหมึกผมยังทำไม่ผ่านคับ  คือ
1.ผมใช้หมุดเหน็บกระดาษ เจาะรูตามภาพที่แนะนำ เมื่อเจาะเสร็จแล้วจะได้รูเติมหมึกใหญ่กว่าเข็มฉีดยาขนาด 0.6X25 mm เพียงเล็กน้อย

2.เมื่อเริ่มเติมหมึกได้เพียง 2 cc ก็จะมีนําหมึกไหลออกมาทาง รูหมายเลข 1 และไม่สรมารถเติมเพิ่มเขาไปอีกได้เพราะนำหมึกจะไหลออกมา
ทางรูเลข 1 เท่ากับจำนวนที่เติมเขาไป

3.เมือลองใช้นิ้วมือ ปิดรูหมายเลข 1 แล้วลองเติมหมึกดูปรากฎว่า นำหมึกก็จะไปรั่วออก ทางด้านบนแทน ตรงบริเวณหมายเลข 2

ต้องทำยังไงต่อดีคับ        ขอบคุณที่ช่วยเหลือนะคับ

hormok♥
member

คะแนน245

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:03:29 PM »

เอาผ้าเทปใสปิดที่รูหมายเลข1ให้สนิท แล้วทำการเติมหมึกโดยตั้งตลับขึ้นให้รูหมายเลข1อยู่ล่าง ทำด้วยความเร็วหน่อย จากนั้นก็ทำการอุดรูที่เราเจาะใว้ด้วยเทปกาว2หน้าหรืออะไรก็ได้ที่ยึดติดได้ดี
แล้วแกะเทปที่อุดรูหมายเลข1ออก หมึกจะต้องไม่ไหลออกถ้าเราอุดรูที่เจาะเติมหมึกดี จากนั้นก็นำไปใช้งานเลย
groomer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 09:52:15 AM »

ขอบคุณมากๆคับ  ผมเติมหมึกตามที่ท่านแนะนำ  ผ่านแล้วคับ

แต่ในขั้นตอนรีเซ็ทตลับยังทำไม่ได้คับ  พอทำถึงข้อที่ 4 หน้าจอมันขึ้น ข้อความว่า sfp test mood  idle
[เครื่องผมไม่มีปุ่ม + - มีแต่ปุ่มลูกศร สี่ทาง] ผมกดปุ่ม ลูกศรไปทางขวา 1 ครั้งมีข้อความว่า 1.shipping 1
ผมทำตามคำแนะนำต่อใ นข้อที่ 5ก็มีข้อความขึ้นมาอีกบรรทัดนึง ว่า 1.without cleaning  แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
นิ่งอยู่อย่างงั้น ไม่ว่าจะกดปุ่มใดๆ ต้องถอดปลั๊กอย่างเดียวเลย  ทำไงต่อดีคับ

ขอบคุณมากนะคับที่ให้ความรู้มาตลอดเลย              ฉงน
hormok♥
member

คะแนน245

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2008, 11:01:23 PM »

เท่าที่ผมหาข้อมูลมาได้นะครับ เขาให้กดปุ่ม resume ค้างไว้ 5 วินาที  เป็นการยกเลิกการเตือนหมึกหมดไม่ทราบว่าจะได้ผลหรือเปล่าลองดูแล้วกันครับ นอกนั้นผมไม่มีข้อมูลจริงๆครับขอโทษด้วย ไม่เอา
groomer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 09:29:32 AM »

ขอบคุณ คุณ hormok มากๆคับที่ช่วยเหลือหาข้อมูลให้ผมและเพื่อนๆ  เท่านี้ก็ถือว่าช่วยผมได้มากแล้วคับ        เอาแน่
nphon46
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 07:42:40 PM »

ผมใช้ mp500 ซื้อหมึกมาเติม clear ค่าหมึกแล้วก็เป็นเหมือนกันกับคุณทุกอย่าง  ปุ่ม resume ก็ไม่มี ถ้าของคุณ ok แล้วช่วยหน่อยนะครับว่าจะทำอย่างไรต่อ
xxxxxxxxxx ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับxxxxxxxxxxxxxx
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์