จะหาช่างซ่อมตู้เย็น ยี่ห้อ ROYAL (make in Korea)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:40:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาช่างซ่อมตู้เย็น ยี่ห้อ ROYAL (make in Korea)  (อ่าน 5562 ครั้ง)
soicho
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 04:30:31 PM »

ผมซื้อตู้เย็นเครื่องนี้จากเดอะมอลล์ เมื่อซัก 14-15 ปี ขนาด 11 คิว 2 ประตูผลิตในเกาหลีก็ใช้ได้ดีมาตลอดไม่มีปัญหา  จนกระทั่งเมษาที่ผ่านมารู้สึกว่าอากาศร้อนมากน้ำที่แช่ในตู้เย็นก็ไม่เย็นเอาซะเลย ในที่สุดทนไม่ได้เลยทดลองรื้อดูจึงเห็นว่าน้ำแข็งเกาะเต็มคอยล์เย็นจนตัน ทีแรกคิดว่าเป็นเพราะพัดลมระบายความเย็นอ่อนกำลังทำงานไม่เต็มที่  แต่เมื่อมาอ่านกระทู้อื่นในนี้ก็ได้ความรู้ว่า ปัญหาตู้เย็นไม่เย็นเพราะน้ำแข็งเกาะนั้นอาจมีสาเหตุจาก ตัวไทม์เมอร์ไม่ทำงาน   หรือฮีตเตอร์ละลายน้ำแข็งเสีย  หรืออย่างสุดท้ายคือไบเมนทอล  แต่ผมไม่มีความรู้ในเรื่องพวกนี้ไม่รู้ตัวไหนคืออะไร นอกจากตัวไทม์เมอร์ที่อยู่หลังตู้เย็นเท่านั้นที่สังเกตุว่ามันยังคงหมุนไปครบรอบและมีการตัดต่อการทำงานของคอมฯเป็นปกติ  พอดีมาวันหนึ่งเรียกช่างแอร์มาล้างทำความสะอาดก็เลยปรึกษาเรื่องซ่อมตู้เย็น ช่างดูยี่ห้อแล้วบอกว่าซ่อมไม่ได้ไม่มีศูนย์ให้ซื้ออะไหล่ ถ้าเอาของยี่ห้ออื่นมาใส่ 2-3 เดือนก็เสียอีก ตอนนี้ผมจึงใช้วิธีเสียบปลั๊กกลางวัน  ถอดปลั๊กกลางคืน เพื่อให้น้ำแข็งเกาะเต็มช้าลง

คำถามมีว่า     ที่ช่างแอร์บอกจริงหรือเปล่า  ที่ว่าอะไหล่ยี่อื่นแทนกันไม่ได้
   หรือว่า            ใครพอจะแนะนำช่างซ่อมตู้เย็นแก้ปัญหานี่ให้ได้

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 06:16:23 PM »

คำถามมีว่า     ที่ช่างแอร์บอกจริงหรือเปล่า  ที่ว่าอะไหล่ยี่อื่นแทนกันไม่ได้
   หรือว่า            ใครพอจะแนะนำช่างซ่อมตู้เย็นแก้ปัญหานี่ให้ได้
คำตอบนะครับ     แสดงว่าช่างแอร์ไม่มีความรู้เลย เรื่องระบบเครื่องทำความเย็น (เป็นช่างแอร์ได้อย่างไร เสียชื่อช่างหมด หรือเขาทำเป็นแต่แอร์ งงๆๆๆครับ) อะไหล่แทนกันได้หมดครับ ต้องรู้จักค่าและคุณสมบัติของอะไหล่  วิธีการนำมาใช้ หรือหลักการทำงานของเครื่องทำความเย็นนั้นๆ ที่ช่างบอกว่าเปลี่ยนแล้ว 2-3 เดือนเสียอีกก็ไม่จริงครับ เรื่องแนะนำช่างซ่อมคงยากครับไม่รู้คุณอยู่ส่วนไหนของประเทศครับ ถ้าอยู่ขอนแก่น เอามาให้ผมทำให้ก็ได้ครับ(ฮิๆๆๆ รับทำครับ)
soicho
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 07:31:42 AM »

เสียดายจัง  ผมอยู่กทม ย่านเตาปูน บางซื่อ โน้น ไม่งั้นคงได้ใช้บริการจากท่าน jume
ในนี้มีใครอยู่กทม แนะนำช่าง หรืออาสามาซ่อมก็ได้ เมล์ติดต่อมา soicho@hotmail.com
หรือจะโพสในนี้ อย่างน้อยตอนนี้ก็ยังมีความหวังน่าจะซ่อมได้เป็นปกติ    Cheesy ท่าน jume
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 09:05:27 AM »

แถวซอยที่เท่าไรครับ ?

ใกล้ ๆ สน.เตาปูนมีอยู่ประมาณ 2-3 ร้านครับ  Smiley

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 09:17:58 AM »

คิดว่าน่าจะซ่อมได้ครับ ถ้าหาช่างที่มีความรู้ความสามารถ แค่อาการที่คุณบอกไม่เห็นยากเลย มีอยู่ 4 อย่างน่าจะเสีย
1. ไบเมนทอนเทอร์โม (เช็คโดยการทำให้เย็นประมาณ 5-7องศา C แล้ววัดถ้าได้ 0โอห์ม ก็ไม่เสียครับ)
2. ฮีทเดอร์ละลายน้ำแข็ง (วัดโอห์มเอาครับ ประมาณ 150-250 โอห์ม แล้วแต่ V,W ครับ)
3. เทอร์โมฟิวส์ (ห้ามต่อตรงนะครับ) วัดด้วยโอห์ม ต้องเป็น 0โอห์ม
4. ทามเมอร์ เช็คยากหน่อยครับเพราะมี 5ขา 2ขาเป็นขดลวด อีก3 ขาเป็นคอนเทคครับ
แค่นี้เอง ถ้ามีหลักการ ก็เช็คไม่ยาก ไม่ถึง 10 นาที เรื่องอะไหล่แทนกันได้ทุกอย่างครับ ไม่มีปัญหา
soicho
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 10:30:51 AM »

ขอบคุณครับ
เดียวเย็นนี้จะไปลองตะเวนหาย่าน สน.เตาปูนดู
ขับรถผ่านไปมาประจำ ไม่เคยสังเกตุเห็นสักที  สงสัยต้องใช้วิธีเดินสำรวจ
ว่าแต่หน้าร้านบอกรับซ่อมตู้เย็นหรือเปล่า  อยู่ติดถนนใหญ่ไหม หรืออยู่ในซอย
ถ้ารู้ชื่อร้าน หรือมีเบอร์โทรด้วยยิ่งดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์