sharp 21ct-25 เปิดได้ 5 วิแล้วตัดดับเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 10:45:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sharp 21ct-25 เปิดได้ 5 วิแล้วตัดดับเลยครับ  (อ่าน 2124 ครั้ง)
nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 11:17:53 AM »

B+115V ก่อนดับมีเสียงดังที่ภาคจ่ายไฟดัง จี๊ด คล้ายเสียงจิ้งหลีดร้องครับ แล้วตัดดับ
ตัดดับแล้วไฟแดงหน้าเครื่องไม่มี ถอดปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ก็ติดเหมือนเดิม 5 วิก็ดับอีก
ย้ำหลวมภาคจ่ายไฟ และ ภาคเวอร์ แล้ว ยังไม่ดีขึ้น ขอคำแนะนำหน่อยครับ    help!!!

chateewilai
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน41

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 12:13:22 PM »

เอาFBTออกแล้วภาคจ่ายไฟปรกติหรือเปล่าครับ
SKE301
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 07:03:15 PM »

เช็คเพื่อเเยกภาคก่อน ระหว่าง ภาคจ่ายไฟ เเละภาค HOR ครับ จะได้เเคบลง เช็คง่ายๆ
1.ลอง TR HOR ออกแล้วถ่วงหลอดไฟ ถ้าไฟไม่ตัด ก็สรุปได้เลยครับ ว่าภาคจ่ายไฟดี(แต่ว่าระวังไฟเกินนะ)
เมื่อสรุปได้เเล้วค่อยไล่ที่ภาคอื่นง่ายขึ้น ครับ. ping!

''สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ใครทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้น ทุกคนทราบเเต่ บางครั้งก็ไม่เข้าใจว่าทำดี ทำไม ไม่ได้ดี'' 
     Embarrassed เฉลย ...ก็เพราะว่า ''สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม'' ไง ''เมื่อกรรมเก่าใดส่งผลแรงกว่า ก็ย่อมเห็นก่อน''  Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์