เราใช้เครื่องวัดสัญญาณ RF ในการติดตั้งสายอากาศ โดยไม่ต้องใช้ทีวีได้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 04, 2024, 08:34:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราใช้เครื่องวัดสัญญาณ RF ในการติดตั้งสายอากาศ โดยไม่ต้องใช้ทีวีได้ไหมครับ  (อ่าน 11189 ครั้ง)
Khon_Muang_Chon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 07:39:44 PM »

หมายความว่าถ้ามีเครื่องวัดตัวนี้เราไม่ต้องเอาทีวีขึ้นไปแล้ว หรือว่ายังต้องใช้ควบคู่กันอยู่ ผมเข้าใจว่ามาตลอดว่าเครื่องวัดสัญญาณ RF วัดได้เฉพาะความแรงของสัญญาณ ส่วนคุณภาพยังต้องดูผ่านจอทีวีอยู่ดี

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 08:00:22 PM »

ไม่ต้องครับ มันมีทั้งภาพและเสียง และสีเลยครับ

member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:05:40 PM »

ถ้าเป็นรุ่นนี้ล่ะครับท่านพรเทพ

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:32:21 AM »

รุ่นนั้นไม่มีภาพครับ
มีแค่ความแรงสัญญาณ

member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:34:15 PM »

ขอขอบคุณท่านพรเทพครับ ที่ให้ความกระจ่าง

สรุปว่าแม้เราจะมีเครื่องวัดสัญญาณ RF (ผมมี DS1001) เวลาติดตั้งสายอากาศทีวีเราก็ยังคงต้องเอาทีวีขึ้นไปปรับภาพด้วย เพราะเครื่องที่ผมมีวัดได้เฉพาะความแรงสัญญาณ ไม่สามารถวัดคุณภาพสัญญาณได้ ผมเข้าใจคลาดเคลื่อนมาตลอดว่าการยกทีวีขึ้นไปปรับภาพเป็นวิธีการแบบบ้าน ๆ ซึ่งคนทั่วไปทำกัน แต่ถ้าเป็นช่างระดับอาชีพเค้าใช้เครื่องวัดสัญญาณ RF แทน

สมัยก่อนผมเคยเป็น QC อยู่ในไลน์ผลิตเครื่องเสียงไทยยี่ห้อหนึ่ง เครื่องที่ออกจากสายการผลิตจะต้องผ่านการตรวจสอบจากผมก่อนนำไปบรรจุกล่อง ซึ่งวิธีการจะตรวจสอบว่าเครื่องนี้ใช้งานได้หรือไม่ถ้าเป็นการทดสอบแบบบ้าน ๆ ที่คนทั่วไปทำกันคือ เอาลำโพงมาต่อ เอาสัญญาณจากซีดี (หรือเทป) ป้อนเข้าไปแล้วทดลองฟังเสียง (เนื่องจากไม่มีเครื่องมือวัด)

แต่การตรวจสอบที่พวกผมทำจะใช้วิธีป้อนสัญญาณทดสอบเข้าไปแล้ววัดสัญญาณออกด้วยสโคป (หรือเครื่องวัดชนิดอื่นที่ความสามารถสูงกว่าสโคป) ถ้าสัญญาณออกมาเป็นปกติก็ถือว่าเครื่องนั้นผ่านการทดสอบ พวกผมแทบไม่เคยได้ฟังเสียงจากเครื่องพวกนี้เลย เว้นแต่กรณีที่ต้องทดสอบไรเป็นพิเศษซึ่งต้องต่อลำโพงด้วย เลยคิดไปว่าช่างติดตั้งสายอากาศทีวีมืออาชีพใช้เจ้านี่ตัวเดียวเอาอยู่เลย
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:57:47 PM »

ปกติ เขาก็ใช้แค่เครื่องวัดสัํญญาณเพียงเครื่องเดียว ไม่ต้องเอาทีวีขึ้นไป จะเอาทีวีขึ้นไปทำอะไร

สัญญาณทีวีนะ ไม่ใช่สัญญาณดาวเทียม

มันมีแต่ความแรง มันไม่มีคุณภาพ

*** ไม่เคยอ่านบทความที่ผมเขียนเหรอ อยากรู้อะไรก็เข้าไปอ่าน ในนั้นมีแต่เรื่องจริง จากภาคสนาม ไม่ได้นั่งเทียนเขียน

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:04:36 PM »

อีกอย่าง คุณมีเครื่องแล้ว คุณก็วัดได้เลยนี แล้วจะมาถามทำไม
 คุณเอาไปวัด คุณก็ได้คำตอบเลยนี้  หรือว่าใช้เครื่องไม่เป็น วัดไม่เป็น

member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 10:43:15 PM »

ท่านพรเทพครับ เครื่องวัดตัวนี้ผมเพิ่งได้มาเมื่อ 30 ธ.ค. 54 ที่ผ่านมานี่เอง กำลังศึกษาและทำความเข้าใจกับมันอยู่ เป็นมือใหม่หัดใช้ครับ ส่วนเหตุผลที่เข้ามาตั้งกระทู้ทั้งที่มีเครื่องวัดอยู่แล้ว ก็เนื่องจากผมนำเครื่องตัวนี้ไปทดสอบวัดสัญญาณจากสายอากาศ (แบบหนวดกุ้ง) หมุนปรับเสาไปมาจนกระทั่งได้จุดที่สัญญาณแรงสุด แล้วทดลองต่อเข้าทีวีปรากฏว่าสัญญาณภาพออกมาแย่ครับ อาการคล้ายกับตั้งเสาไม่ตรงทิศ

ผมจึงทดลองปรับเสาไปมาโดยดูภาพจากหน้าจอทีวีเป็นหลักจนได้จุดที่ชัดพอดูได้แล้ว ก็เอาเครื่องตัวนี้ไปวัดสัญญาณปรากฏว่าสัญญาณอ่อนกว่าตอนแรก 6 ดีบี แต่ภาพดูดีกว่าตอนหาสัญญาณจากเครื่องวัด เลยเกิดเป็นคำถามขึ้นในใจครับว่าแท้จริงมันควรเป็นเช่นไร เลยมาตั้งกระทู้ถามผู้รู้ในบอร์ดเพื่อขอความกระจ่างครับ ว่าแล้วอาทิตย์นี้ผมว่าจะไปลองหาสายอากาศมาลองปฏิบัติจริงดูสักต้น
sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:25:55 AM »

ขอตอบแบบ สังเขป น่ะครับ ก่อนอื่นที่จะใช้เครื่อง ต้องทำความรู้จักมันก่อนครับ ว่ามันใช้ทำอะไร องค์ประกอบควรมีอะไรบ้าง สิ่งที่ต้องรู้ อย่างแรกเลย คือระบบการส่งภาพ ตามมาตราฐาน การส่งภาพแต่ล่ะประเทศจะไม่เหมือนกัน อันนี้ต้องรู้ว่างานระบบ ที่เราตรวจวัดใช้ระบบภาพแบบใหน ด้วยรวมๆๆที่เรารู้จัก ก็มีอยู่ไม่กี่ระบบ เช่น NTSC PAL NICAM แต่และตัวที่กล่าวมาจะแยกย่อย ลงไปอีก เช่นบ้านเราใช้ PAL BG รายละเอียดตรงนี้ต้องไปหาเพิ่มเติมเอาครับ เรื่องที่สอง ความถี่ในการส่ง จะแบ่งออกเป็น ย่านๆไป เช่น VHF UHF เรื่องถัดมาคือ ช่องที่ใช้ส่งเช่น 357911 แต่ละ ภูมิภาคจะใช้ช่อง สัญญาณไม่เหมือนกัน ความถี่จะแตกต่างกันออกไป ดั้งนั้นมีเครื่องนี้ จะต้องรู้ว่าพื้นที่ ที่เราตรวจวัด มันไปตรงกับความถี่เท่าไร ถ้าเครื่องรุ่นใหญ่ จะมีช่องมาตราฐาน มาให้เลย scan อัตโนมัติ เราก็จะรู้ว่าอันนี้ตรงกับช่องอะไร เช่นเครื่องบอกช่อง 29 หรือ 31 มันก็จะตรงกับ ช่อง3 สำหรับ กทม สิ่งที่ควรรู้ คือตารางความถี่ RF มาตราฐาน ตารางการส่ง แต่ล่ะภูมิภาค แล้วมีข้อสงสัยที่ว่า ความแรงกับคุณภาพสัญญาณ เกี่ยวกันไหม เกี่ยวกันครับ ถึงจะไม่ใช่สัญญาณดาวเทียมก็เถอะ ความแรงสัญญาณ ควรจะมีความแรงถ้าจำไม่ผิด จะอยู่ที่ 85 db แล้วคุณภาพสัญญาณล่ะคืออะไร ก็คือสัญญาณภาพ เสียง อัตราการรบกวน
ที่ดีไงครับ เครื่องวัด ราคาแพงสามารถวัด คุณสมบัติ ของภาพ เสียง สัญญานรบกวน ดูการ modulation บางรุ่นวัดแบบ spectrum ได้ เพราะงานระบบ ถ้า mod ไม่ดี จะมีช่องที่ไม่ต้องการ แต่เราวัดความแรงสัญญาณได้ แต่คุณภาพสัญญาณ แย่มาก ผมขอกล่าวแค่นี้น่ะครับ พอจะเป็นแนวทางที่จะค้นคว้าต่อยอดได้ บ้าง ข้อมูลอาจจะถุกบ้างผิด แต่ที่กล่าวมาพอเป็นช่องทาง ที่ทำความเข้าใจได้ไม่ยาอกครับ รายละเอียดปลีกย่อย ลองค้นหาดูครับ เพราะผมห่างๆๆ เรื่องพวกนี้พอสมควรแล้ว แต่ข้อมูลก็พอมีน่ะครับ เดี๋ยววันหลังถ้าสงสัยประเด็นใหน เดี๋ยวจะตอบเป็น ข้อๆๆครับ โชคดีตลอดปี 2555 ครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:30:39 AM »

เวลาคุยให้คุยทีละเรื่อง
อยากเอาหลายเรื่องมาคุยทีเดียวกัน
มันจะคุยไม่รู้เรื่อง
จะคุยเรื่องเมียก้คุยเรื่องเมีย
เมียคนที่เท่าไรบอกมาให้ชัดเจน
ไม่ใช่บอกว่าจะคุยเรื่องเมีย
แต่ดันมีเมียหลายคน และคุยคนนี้ที คนโน้นที แถบออกไปคุยเรื่องน้องเมียอีก แล้วจะคุยรู็เรื่องได้ยังไง
หนังสือหนึ่งเล่ม มีหลายบท
เรียนป.1 ก็มีหลายวิชา
ดังนั้นจะคุยอะไรก็คุยมาตรงๆ

***เครื่องวัดสัญญาณ ออกแบบมาวัดความแรงสัญญาณอย่างเดียว (เครื่องที่คุณมีอยู่) จะไม่คุยเครื่องอื่นแล้วนะ
     เขาให้ไปวัดกับสายอากาศยากิ
     เขาไม่ได้ออกแบบให้ไปวัดกับหนวดกุ้ง
     หนวดกุ้งไม่ต้องวัดให้เสียเวลา ยังไงมันก็ไม่ชัด
     เครื่องวัดสัญญาณ วัดได้แต่ความแรง วัดเงาไม่ได้ มันไม่รู้หรอกว่าเงา (เรื่องเงาคุยภาคต่อไป)
    เวลาติดเสา ก็วัดให้มันแรงสุดคือตรงทิศที่สุด (ไม่คุยเรื่องเงา มันอยู่ภาคต่อไป)

***กลับไปอ่านกระทู้ บทความสายอากาศ ทุกอย่าง เขียนบอกไว้หมดแล้ว เรื่องมันยาวมาก มีหลายเรื่อง หลายบท หลายตอน จะมาคุยในนี้คงไม่จบ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์