ขอถามท่าผู้รู้เกี่ยวกับเครืองเสียงในแต่ละ class ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:34:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามท่าผู้รู้เกี่ยวกับเครืองเสียงในแต่ละ class ครับ  (อ่าน 3799 ครั้ง)
Baw
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 12:46:01 AM »

ขอถามท่าผู้รู้เกี่ยวกับเครืองเสียงในแต่ละ class ครับว่ามีความแตกต่างกันอย่างไรเทียบกับวงจร mosfet ในปัจจุบันครับ และแบบไหนเหมาะสมกับการใช้งานประเภทใด ขอบพระคุณล่วงหน้าไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ Cheesy Cheesy Cheesy

dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 02:03:13 PM »

HAPPY2!! ของท่าน BenQ ได้อธิบายไว้ครับhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=879.0
apichata
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 05:18:55 PM »

ทำความเข้าใจก่อน ว่า Class กับการใช้อุปกรณ์ (Transistor หรือ FET) คนละเรื่องกัน
Class A,AB,C,D..... เป็นจุดไบแอสอุปกรณ์เพาเวอร์เอ้าพุท เช่น Class A ไบแอสให้เพาเวอร์เอ้าพุท
ทำงานนิดนึง(มีกระแสไหลทั้งที่ยังไม่มีสัญญาณอินพุท) ผลที่ได้คือการตอบสนองที่เร็วดีเลย์น้อย(เกือบไม่มี) ผลเสียคือรับประทานไฟ(ร้อน) Class AB ก็ไบแอสไว้ที่ 0 มีสัญญาณมาแอมป์จึงจะทำงาน ผลที่ได้ตอบสนองช้ามีดีเลย์ข้อดีไม่ทานไฟ(ไม่ร้อนมาก) Class C ไบแอสต่ำกว่า 0 มีสัญญาณมาแรงระดับหนึ่งมันจึงจะทำงาน(ใช้ใน ทอ-ละ-โข่ง) มันประหยัดไฟ แต่เสียงไม่ได้เรื่อง ส่วน Class D เป็นดิจิตอลแอมป์ สัญญาณไม่เป็น Sine wave แต่จะเป็น ON-OFF(0-1) ข้อดีคือไม่ทานไฟมากสามารถทำให้วัตต์สูงๆแต่เครื่องมีขนาดเล็กๆได้(ปัจจุบันนิยมใช้)แต่คุณภาพเสียงงั้นๆ (เครื่องเสียงรถยนต์นิยมใช้) พวกหูทองเขาฟัง Class A ส่วนเรื่องอุปกรณ์เพาเวอร์เอ้าพุท จะใช้ Transistor หรือ FET ก็ได้แล้วแต่ขอบ+ลักษณะการใช้งาน งาน PA นิยม FET เนื่องจากใช้งานง่าย จัดไบแอสก็ง่าย เรื่องเอ้าพุทอิมพีแดนซ์ก็ง่าย เบสหนัก (แต่ไม่ใส) ส่วน Transistor นิยมใช้ในบ้านเสียงหวาน ใส เบสไม่หนัก แต่ลึก ออกแบบวงจรยาก สังเกตเครื่องเสียงดีๆ Transistor จะแพง FET (ไม่เอายี่ห้อมาวัด)
Baw
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 06:04:48 PM »

ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับที่ให้ความรู้ความเข้าใจใน class แต่ละชนิดมากครับ wav!!
san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 01:40:38 PM »

คลาสของPOWER AMPLIFIER

ลอง search   audio amplifier design handbook   อ่านดูครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 08:48:58 AM »

Sad   สังเกตเครื่องเสียงดีๆ Transistor จะแพง FET (ไม่เอายี่ห้อมาวัด)
อ่านตรงนี้แล้วไม่เข้าใจครับ  แก้ไขเพิ่มเติมให้หน่อยครับ   ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์