ช่วยอธิบายหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 06:17:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายหน่อยครับ  (อ่าน 4520 ครั้ง)
boss_leksound
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 03:21:38 PM »

จากรูป     คือผมอยากรู้ว่า ต่อจากมิกส์เข้า EQ แล้ว EQ มีเอาพุตแยกยังไง คือแยกเข้าอะไรบ้าง   ช่อยอธิบายด้วยครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 04:53:47 PM »

จากรูป     คือผมอยากรู้ว่า ต่อจากมิกส์เข้า EQ แล้ว EQ มีเอาพุตแยกยังไง คือแยกเข้าอะไรบ้าง   ช่อยอธิบายด้วยครับ
ดูที่รูปด้านหลังของ EQ นะครับ
 Grin  จะเห็นได้ว่าจะมี  ช่องเสียบ OUTPUT ให้เลือกถึง 3 แบบ   ซึ่งก็สามารถแยกเข้าเพาเวอร์ได้มากขึ้น
 Grin  ในการต่อเพาเวอร์แอมป์  เพาเวอแอมป์ส่วนใหญ่จะมีช่องเสียบพ่วง  เพื่อนำสัญญาณที่ได้รับจาก EQ พ่วงไปเพาเวอร์ตัวอื่นๆได้ครับ 
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 07:37:50 PM »

[
อ้อ.......... Grin
ตามรูปที่ท่านลง   เขาต่อ EQ เข้า ครอส  เพื่อเอาครอสคุมเสียงตู้ซับให้ออกได้ดีขึ้น

ครอสฯ  สามารถต่อแยกสัญญาณออกมาได้ 3 ความถี่ครับ  แหลม  กลาง ทุ้ม  /1ข้าง    1 ตัว มี 2ข้าง  ซ้าย ขวา
OUTPUT  ที่ออกมาต้องเข้าเพาเวอแอมป์  โดยแยกตามความถี่  3 ความถี่ๆ ละ 1ตัว(เพาเวอร์)
เบื้องต้นครับ  มีอะไรอีกหลายอย่าง

ดูตัวอย่าง
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 07:51:08 PM »

ช่วยอธิบายหน่อยทำไมเขาไม่ต่อแบบนี้ครับ

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 07:34:32 AM »

ครับท่านอภิสิทธ์     ใครเห็นก็ต้องถามครับ  ว่าทำไมต่อแบบนี้
      Grin  ตามรูปเป็นต่ออีกแบบ   คือนำครอสที่มีไปขับซับเบสครับ  เพราะมีเพาเวอร์ไม่พอ    ตามรูปที่ท่านลง   ต่อเพาเวอร์แอมป์ผ่านครอสฯ  เราต้องเลือกช่องความถี่  อย่างใดอย่างนึงครับ
สมมุติว่า  เลือกความถี่เสียงกลางไปใช้งาน   ก็จะได้เสียงกลางไปขับเพาเวอร์แอมป์  แต่ที่ตู้ลำโพงมีดอกลำโพงเสียงแหลม
อยู่เสียงคงไม่ออกดังใจหมายครับ
   จะให้ออกครับ  ก็ต้องใช้เพาเวอร์แอมป์ 3 ตัวครับ  1 ช่วงความถี่เท่าเพาเวอร์แอมป์  1ตัว(เป็นอย่างน้อย)
การต่อจึงออกมาเป็นลักษณะแบบนี้แหละครับ   แบบเพาเวอร์น้อย  ยังไม่ครับ 3 (ไตรแอมป์)

ผิดผลาดออกไปจากหลักการ  ยังงัยก็ชี้แนะด้วย
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 10:53:11 AM »

Wink
 Cheesy
Cheesy

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์