อาการอย่างนี้แก้ยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 06, 2024, 03:37:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการอย่างนี้แก้ยังไงครับ  (อ่าน 4603 ครั้ง)
jit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 12:14:12 PM »

บู๊ตเครื่องแล้วหน้าจอติดตามปกติแต่ก็ชงักหยุดเมาส์ คีย์บอร์ด ไม่ทำงาน อาการอย่างนี้เป็นที่เมนบอร์ดหรือเปล่า แก้ยังไง คีย์บอร์ด กับเมาส์ใช้ได้ปกติ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 02:06:46 PM »

บู๊ตเครื่องแล้วหน้าจอติดตามปกติแต่ก็ชงักหยุดเมาส์ คีย์บอร์ด ไม่ทำงาน อาการอย่างนี้เป็นที่เมนบอร์ดหรือเปล่า แก้ยังไง คีย์บอร์ด กับเมาส์ใช้ได้ปกติ
ลองเข้าที่ safe mode ดูก่อนครับ ว่ามีอาการอย่างที่ว่านี้อีกหรือเปล่าครับ
ถ้า ไม่มีปัญหา ให้ทำการ Scandisk , defrag  และ scan virus ครับผม  Smiley
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 08:59:13 PM »

เมาส์ และคีย์บอร์ดไม่ทำงานครับ ไฟค้างครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 05:09:08 AM »

เมาส์ และคีย์บอร์ดไม่ทำงานครับ ไฟค้างครับ

ได้ลองใน Safe mode หรือยังครับ
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 09:26:33 AM »

เข้ายังไงครับ  กด f8 ไม่ได้เพราะคีย์บอร์ดไม่ทำงานไฟค้างครับ บู๊ตขึ้นมาก็ติดแหงกเลย
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 09:32:52 AM »

เข้ายังไงครับ  กด f8 ไม่ได้เพราะคีย์บอร์ดไม่ทำงานไฟค้างครับ บู๊ตขึ้นมาก็ติดแหงกเลย
ดูด้านหลังว่า เสียบถูกช่องหรือเปล่าครับ ถ้าถูกแล้ว
ให้ลองถอดเม้าส์ออกก่อนครับ แล้วเหลือแต่คีย์บอร์ดอย่างเดียว แล้วเปิดเครื่อง ลองเข้า BIOS ดู ถ้ายังเข้าไม่ได้เพราะ คีย์บอร์ดค้าง ให้ลองหาตัวอื่น มาเปลี่ยนดูก่อนครับ (ถึงแม้ว่าตัวนี้จะเอาไปใช้กับเครื่องอื่นได้ก็ตาม)

ถ้ายังเป็นอยู่ ให้ลองเคลียร์ BIOS ดูสักรอบ ด้วยวิธีการถอดถ่าน Bios ออก ทิ้งไว้สัก 5 นาที แล้วใส่กลับคืนที่เดิมครับ (ถอดปลั๊กไฟเข้าเครื่องออกด้วยนะครับ)
แล้วลองเปิดเครื่องดูใหม่ ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม แสดงว่า Port PS2 อาจจะเสียไปแล้วครับ เห็นควรส่งซ่อม หรือไม่ก็หาคีย์บอร์ดแบบ USB มาใช้แทนครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์