มาทำเครื่องเช็คแบต ราคาถูก กันเถอะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:50:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำเครื่องเช็คแบต ราคาถูก กันเถอะ  (อ่าน 11375 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 05:17:30 AM »

เป็นเครื่องตรวจสภาพแบตเตอรี่(Battery Checker)ที่ใช้ TR ราคาถูก  แสดงผลด้วย led จากเวปสพานเหล็ก

Wink Wink Wink Roll Eyes Angry Angry

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 08:31:28 AM »

ใช้มิเตอร์วัดไม่ได้หรือครับ  (สงสัย) Tongue

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:52:24 PM »

วัดไฟกระแสตรง ไม่มีค่า RMS หรือ Peak   มีค่าเดียวจะกี่ volt ก็เท่านั้น เวลาวัด ถ้า ดีมาก หลอดled สีแดงติด
ดี สีเขียวติด  เริ่มแย่ สีเหลืองติด ครับ

Sad Sad Roll Eyes Embarrassed Undecided Angry Wink Wink Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
hs1dcx
วีไอพี
member

คะแนน77

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 04:45:50 PM »

" ที่สำคัญ การวัดด้วยมิเตอร์ ก็อาจจะไม่ได้ผลที่แท้จริงได้ กล่าวคือ การวัดด้วยมิเตอร์
เป็นเพียงการวัดแรงดันโดยที่ไม่มีโหลดครับ ซึ่งอาจจะทำให้การวัดผิดพลาดได้ครับ "

ตรงนี้ผมไม่เห็นด้วยนะครับ จะวัดมีโหลดไม่มีโหลดอยู่ที่คนวัด  อยากได้ค่าละเอียดแค่ไหนก็เลือกมิเตอร์เลือกย่านวัดให้เหมาะสม 

ความแตกต่างน่าจะอยู่ที่ค่าที่อ่านได้ ว่าเป็นค่า RMS หรือค่า
ผมคิดแบบเดียวกับ BenQ ครับ  เพราะเคยวัดแล้ว Volt เต็มแต่ไม่สามาถใช้งานได้เพราะในตัว Batt ไม่สามารถจ่ายกระแสได้  หากใช้มิเตอร์วัดขณะต่อใช้งานจะเห็นเลยว่า Volt ตกหายไป 
Boon
วีไอพี
member

คะแนน15

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 12:17:52 AM »

ผมคิดว่าวงจรข้างบนนั้น คงใช้บอกแรงดันไฟกับเครื่องชาร์จแบตมากกว่านะครับ และมันคงใช้กระแสไม่เกิน 30 mA หรอกครับ ถ้าแบดมันมีกระแสสัก 1 แอมป์ มันก็คงไม่ถึงกับทำให้แรงดันมันตกลงไปได้มากนักหรอกครับ ยิ่งเป็นแบตเตอรี่รถยนต์ด้วยแล้ว วงจรนี้ผมเชื่อถือไม่ค่อยได้ครับ ถ้าจะให้ชัวร์ ต้องทำเครื่องเช็คกระแสแบตจะดีกว่านะครับ อย่างร้านขายแบต เขาก็ใช้เครื่องเช็คกระแสนี่แหละทดสอบดู แต่อย่างนั้นมันแพงไป ผมเคยใช้วิธีง่ายๆ แต่ได้ผลดีพอสมควร ลงทุนไม่มากนัก บางท่านเห็นแล้วอาจจะหัวเราะ กับแนวคิดนี้ ให้ผมวาดวงจรก่อนแล้วจะเอามาให้ดูครับ

ปล. ผมล่ะชอบและปลื้มกับแนวความคิดของคุณ Maffia จริงๆ (คุณ BenQ ห้ามน้อยใจเด็ดขาด)
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 04:05:37 AM »

มันเป็นวงจรบอกสถานะของแบต    ไม่ว่าแบตเตอรี่จะกี่แอมป์     ถ้าต่อโหลดเท่าไหร่ก็ได้   ถ้าไฟตกหรือแบตอ่อน  ไฟแอลอีดีบอกสถานะก็จะติด     หรือแบตเต็มแต่เราใช้โหลดมากก็ตก    เป็นการแจ้งเตือนเท่านั้น .............ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน      แต่ไม่ได้หมายความว่า   เอาวงจรนี้ไปเทสแบตว่าดีหรือเสีย     ทุกท่านพูดออกมามีเหตุผลดีๆทั้งนั้น     แต่มันคนละจุดประสงค์เท่านั้นครับ
sanor555
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 12:40:43 PM »

Cheesy
Boon
วีไอพี
member

คะแนน15

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 04:13:46 PM »

อ้างถึง
มันเป็นวงจรบอกสถานะของแบต    ไม่ว่าแบตเตอรี่จะกี่แอมป์     ถ้าต่อโหลดเท่าไหร่ก็ได้   ถ้าไฟตกหรือแบตอ่อน  ไฟแอลอีดีบอกสถานะก็จะติด     หรือแบตเต็มแต่เราใช้โหลดมากก็ตก    เป็นการแจ้งเตือนเท่านั้น .............ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน      แต่ไม่ได้หมายความว่า   เอาวงจรนี้ไปเทสแบตว่าดีหรือเสีย     ทุกท่านพูดออกมามีเหตุผลดีๆทั้งนั้น     แต่มันคนละจุดประสงค์เท่านั้นครับ
คุณ Hooto cha am ทำให้ผมรู้แจ้งเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกแล้ว ขอบคุณครับ
NoteNvGT
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 12:06:56 PM »

ถูกต้องแล้วครับ ผมเห็นด้วย แต่ไม่ใช้คนอื่นผิดนะ  มันมองคนล่ะประเด็นกันน่ะครับ
อันตะกี้ โพสผิดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์