PANASONIC TC-25A1H เครื่องติดดูได้แต่ข้ามวันลองเปิดไม่ติดแล้วขอคำแนะนำครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 01:01:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: PANASONIC TC-25A1H เครื่องติดดูได้แต่ข้ามวันลองเปิดไม่ติดแล้วขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 8473 ครั้ง)
nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:46:51 AM »

บางทีก็ติดลูกค้าบอกว่าดูได้ทั้งวัน แต่ปิดเครื่องทิ้งไว้ข้ามวันก็เปิดไม่ติด บางทีก็เปิดติดเหมือนกลับว่า
อยากจะติดก็ติด ถ้าไม่ติดก็ไม่ติดเลย เป็นเพราะอะไรครับ ต้องเช็คช่วงไหน อาการอย่างนี้ เหมือนกับว่าเครื่องเย็นแล้วเปิดไม่ติด ผมต้องเช็คตรงไหนครับ ผมขอคำแนะนำหน่อยนะครับ แต่ผมคิดว่า ฟลายแบ็คไม่ค่อยดี ใช่หรือป่าว ก็อยากได้คำแนะนำ ขอบคุณครับ wav!!

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:53:00 AM »

ต้องลองย้ำปริ้นทั้งเครื่องดูก่อน ถ้าไม่หายค่อยตรวจสอบกันใหม่ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 11:46:03 AM »

เมื่อวานผมย้ำหมดแล้วครับ พอย้ำแล้วเปิดเครื่องติดเลยคงคิดว่าปลิ้นหลวม พอย้ำเสร็จเปิดติดเลย
แต่ทิ้งไว้ข้ามคืนมาเปิดไม่ติดครับ เปิดปิดอยู่สักพัก ติดขึ้นมาเฉยฯ งงครับ อาการอย่างนี้ เหมือนกับว่าเวลา
เครื่องเย็นแล้วเปิดไม่ติด พอจะได้มั้ยครับ เครื่องมันหรอก อยากจะติดก็ติด ผมส่งงานให้ลูกค้าไปแล้วนะครับ
เพราะผมลองเครื่องดูแล้วว่าน่าได้ไม่มีปัญหา
ที่ไหนได้ ติดบ้างไม่ติดบ้าง เป็นเพราะอะไรครับ ผมก็ย้ำหมดแล้วทุกจุด คิดว่าไม่มีปัญหา
ฟลายแบ็คไม่ค่อยดีหรือป่าวครับ ติดบ้างไม่ติดบ้าง ตอนไม่ติด เวลาเปิดฟลายแบ็คเหมือนจะทำงานแต่แค่2วินาทีก็เงียบไป เปิดปิดเปิดปิด อยู่พักหนึ่ง ติดขึ้นมาเฉยฯ ช่วยวิเคราะหน่อยครับ คอนแทรคตรงไหนไม่ดีหรือป่าวครับ ผมหมายถึงคอนแทคในฟลายแบ็คนะครับ มันมีหรือป่าวหรือเป็นไปได้หรือป่าว ถามคนมีประสบการณ์ดีกว่ามานั่งคิดเอาเอง ขอคำแนะนำนะครับต้องได้ความรู้เพิ่มอีกแน่ ขอบคุณครับ ขอบคุณ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 11:50:18 AM »

วัดไฟ B+ ตอนดับมีไฟใหมครับ กี่ V
เจอบ่อยก็ภาคจ่ายไฟไม่สมบูรณ์ มีอุปกรณ์บางตัวเสียครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:12:42 PM »

ตอนเครื่องดับผมวัดไฟไว้ได้ 140V ตอนเครื่องติดก็ได้เท่ากัน ถ้าเป็นที่ถาคจ่ายไฟตัวไหนน่าสงสัยครับ หรือต้องถอดออกมาวัดครับ เดี๋ยวผมจะลองถอดมาเช็คทีละตัว ถ้ามีอะไรแนะนำก็บอกผมนะครับผมยังต้องการ ความช่วยเหลือ จากผู้มีประสบการณ์ ผมขอขอบคุณนะครับ และขอคำชี้แนะเลยฯฯฯฯ  ขอบคุณครับ ขอบคุณ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:17:26 PM »

ไฟไม่ตกนี่ครับ แสดงว่าภาคจ่ายไฟไม่เสียครับ
ตอนดับเช็คดูว่า hor ทำงานหรือเปล่าครับ

nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:26:37 PM »

และผมควรจะเช็คอะไรดีครับในเมื่อตอนนี้มันปรกติทุกอย่าง แต่เดี๋ยวครับพี่ตอนนี้เปิดไม่ติดอีกแล้ว
วัดไฟได้เหมือนเดิมมันเป็นที่ตัวไหนหนอ ช่วยหน่อยนะครับ เผื่อพี่จะมีรู่ทางให้กับน้องฯ ขอบคุณ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:29:07 PM »

เช็คดูว่าตอนดับ hor ทำงานหรือเปล่า โดยวัดไฟ G2 ดูว่ามีหรือเปล่า มีกี่ V

nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:31:59 PM »

มันเป็นเหมือน อารมณ์ มันครับนึกจะติดก็ติด ผมย้ำปลิ้นทั้งหมดแล้วนะครับ ไม่น่าจะมีล่อน แล้วมันก็ดับไปอีกแล้ว ตรงไหนมันชื้นมีส่วนมั้ยครับ  Sad
nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:41:20 PM »

ผมกำลังจะวัดไฟ G2 พอเปิดเครื่องมันติดขึ้นมาแล้วครับ เดี๋ยวถ้าเปิดไม่ติดผมจะวัดไฟ G2 ดูนะครับ
แล้วผมจะรายงานให้ทราบ แต่ตอนนี้เครื่องมันติดแล้ว เดี๋ยวมันก็เป็นอีกเดี๋ยวผมจะรายงานนะครับ
ขอบคุณที่ใส่ใจดูแลน้องฯฯฯฯฯ ขอบคุณครับ ขอบคุณ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:51:15 PM »

เครื่องคุณ ผมว่ายังมีหลวมอยู่แน่ๆเลย
ลองเอาที่ดูดตะกั่วพลาสติก เคาะตามปริ้นดูครับ

nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 12:59:09 PM »

ขอบคุณครับในคำชี้แนะ ขอบคุณ
but
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 05:44:40 PM »

ลองดูทางโปรเทคหรือยังส่วนมากจะเป็น C ทางโปรเทคเสียเอง ic สีใช่เบอร์ AN5693K ไหม ถ้าใช่ตอนที่เปิดไม่ติดวัดไฟที่ขา 43ดูว่ามีไฟไหม ปกติจะเป็น0v ถ้ามีไฟแสดงว่าติดโปรเทค เจอบ่อยอาการนี้
nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 09:09:52 PM »

ใช่ครับ เบอร์นี้เลย AN5693K เปะเลย ผมต้องลองวัดไฟดูใช่มั้ยครับ ที่ขา43 0 V นะครับ เดี๋ยวผมจะลองวัดดู
ถ้าเกิน 0 V ต้องเปลี่ยน IC เลยหรือครับ ใช่มั้ยครับ  วานพี่แนะนำมาหน่อยนะครับ ผมจะรอนะครับพี่
ขอบคุณมากครับ ที่มีน้ำใจกับเด็กฯ รุ่นหลัง ขอบคุณครับพี่ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
thores
member
*

คะแนน5

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 09:35:53 PM »

ไอซีจังเกิลเบอร์ an5693k ขา 14 hvcc ไฟต้องได้ 9v ขา 35 ไ ฟต้องได้ 5v ส่วนขา 43 เป็น x-ray ต้องมี 0v ครับถ้าเครื่องโปรเทคจะมีไฟที่ขานี้ ต้องตรวจสอบว่าเครื่องติดโปรเทคที่ส่วนไหนครับ ส่วนขา 44 เป็น h.out ครับ
nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:20:06 AM »

ขอขอบคุณในคำแนะนำครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
tangkung (♥)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน51

thengkung@gmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 08:45:57 PM »

]ลองใช้เครื่องเป่าผมเป่าที่ตัวเราสงสัยถ้าติดแสดงว่าอะไหล่ตัวนั้นเสื่อมเป่าทีละจุดนะครับ 
arthifi
member
*

คะแนน12

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:10:31 PM »

ลองเปลี่ยนC ที่ h.vcc ก่อนครับ ถ้าไม่หายและแน่ใจว่า
ย้ำปริ้นดีแล้ว ลองเอาปริ้นไปตากแดด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์