TV SONY BT212P52 R414 ไหม้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 07:33:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TV SONY BT212P52 R414 ไหม้  (อ่าน 1741 ครั้ง)
dmax
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:59:29 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับ โซนี่ รุ่นนี้ อาร์414ไหม้ครับ(47K) ตอนเปิดเครื่องเริ่มทำงาน อาร์ตัวนี้มีควันออกจนตัวแดงเลย ไม่ทราบว่าเกิดจากส่วนไหนเสียครับ  วัดไฟ+ได้135โวลท์  ไม่กล้าเปิดนานครับ เปิดแค่ว่าวัดไฟได้แล้วปิดเลยครับ กลัวจะเสียมากกว่าเดิม

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:11:22 AM »

FBTเสียครับ อย่าเปลี่ยนRตัวนี้โดยที่ไม่เปลี่ยนFBTนะ ไม่งั้น วันชิพมันจะเสียแล้วมันก็จะมีRอีก2ตัวที่ใกล้ๆวันชิพ ที่ต่อขาABLเสียอีก2ตัว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
dmax
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 01:23:16 PM »

มาเล่าสู่ฟังครับ
อาการทีแรกสำหรับเครื่องนี้คือ  รับภาพ-เสียงได้เป็นปกติ แต่พอเปิดได้ประมาณ 5 นาที ภาพจะเริ่มเว้าด้านข้างทั้งซ้ายและขวา  ทำการเปลี่ยนเฟทพินเอ้าท์ แล้ว ก็ยังเหมือนเดิม  ก่อนเปลี่ยนเฟทก็ได้ทดลองลอยเฟทตามคำแนะนำในกระทู้ที่ผ่านมา ผลสรุปว่าวงจรพินแอมป์ปกติ  ผมเห็นแผ่นปริ้นทืสกปรกเลยเอาไปล้างนำผงซักฟอกแล้วตากแห้งไว้2วัน มาประกอบแล้วทดลองเครื่อง ผลปรากฎว่า R414 ค่า47Kไหม้  ผมดลยถอดปลั๊กอย่างรวดเร็ว และมาขอคำแนะนำ  อ.ถาวรบอกว่าFBTเสีย  ผมหาซื้อเบอร์ที่ติดอยู่ที่ตัวFBT ที่ขึ้นต้นด้วย NX.....(จำไม่ได้)ไม่มีขาย ผมเลยหยุดการซ่อมไว้พักใหญ่   จนมาเจอกระทู้ของคุณMON ที่สอบถามเกี่ยวกับเบอร์FBT จึงได้ไปซื้อมาใส่(8-598-858-    )ลงท้ายด้วย10ไม่มี  พอใส่เสร็จทุกอย่างเป็นปกติครับ ภาพไม่เว้า ตอนนี้เปิดดูได้สองสัปดาห์แล้ว จึงทำให้ผมสงสัยว่าภาพเว้าที่เกิดขึ้นตามที่เล่ามา เป็นจุดเริ่มการเสียของFBTด้วยใช่ไหม ขออภัยด้วยหากเข้าใจผิด ที่เล่ามาก็เผื่อว่าท่านใดอาจจะเจอเหมือนผม  ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำสิ่งดีๆ จนผมรู้สึกดีทุกครั้งที่เข้ามาในบอร์ดนี้  และเมื่อมีโอกาสผมคงได้ตอบแทน Cheesy Cheesy Cheesy 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์