อยากทราบวิธีการปรับกระแสสงบกับเครื่องที่ไมมี vr ที่ใช้ในการปรับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:05:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการปรับกระแสสงบกับเครื่องที่ไมมี vr ที่ใช้ในการปรับ  (อ่าน 10297 ครั้ง)
yoota_na
member
*

คะแนน0

yoot_num1976@hotmail.com
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 03:35:42 PM »

ตรวจเช็คอย่างไรเข้าที่วงจรสว่นไหนของเครื่องครับ

tana

ken
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 05:07:18 PM »

1.คุณต้องศึกษาดูวงจรของแอมป์ตัวนั้นๆก่อนน่ะว่าภาคเอาท์พุท มีตัวต้านทาน RE. หรือเปล่า ถ้ามีให้วัดโวลท์ตกคล่อมตัวต้านทานได้เลยแล้ว เอาค่าที่ได้มาคำนวนหาค่ากระแสที่ไหลผ่านRE.ว่าได้กี่มิลลิแอมป์(อย่าลืมช๊อตอินพุทลงกราวด์ด้วนน่ะ)
2.ใช้วิธีวัดโดยการตัดสายไฟบวก ออกแล้วเอา มิเตอร์ ต่อ series ที่ไฟบวก(ต่อให้ถูกขั้วน่ะ) ปรับมิเตอร์ที่ย่าน250มิลลิแอมป์ เสร็จแล้วค่อยเปิดเครื่อง ทีนี้ก็จะรู้ว่าแอมป์มีกระแส สงบไหลกี่มิลลิแอมป์ (30-100 ma. for transistor] 
3.  ให้ผู้อื่นเพิ่มเติมมั่ง...
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 06:08:34 PM »

อ้างถึง
2.ใช้วิธีวัดโดยการตัดสายไฟบวก ออกแล้วเอา มิเตอร์ ต่อ series ที่ไฟบวก(ต่อให้ถูกขั้วน่ะ) ปรับมิเตอร์ที่ย่าน250มิลลิแอมป์

เอาเป็นว่าเข้าใจแบบง่ายๆ  คือเอาไฟจากซัพพรายไฟบวกครับเอาอนุกรมกับมิเตอร์ครับ โดยไฟบวกเข้าที่มิเตอร์ขั้วบวกแล้วเอาขั้วลบของมิเตอร์จับที่ขั้วที่จะต่อไฟบวกของเมนเพาเวอร์( สรุปคือเอาไฟผ่านเข้าบวกออกลบครับ)

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
yoota_na
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 09:46:24 AM »

ถามต่ออีกนิดนะครับว่าหากได้กระแสที่เราวัดออกมาเเล้วนะครับ เราจะรู้ได้อย่างไรว่ากระแสที่สงบมีค่าเท่าไรที่ใช้งานได้พร้อมทั้งช่วยหาวิธีการคำนวนพร้อมตัวอย่างด้วยครับ
แบบว่าไม่รู้จริงๆพี่ๆ

tana
ken
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 02:15:11 PM »

รอก่อนน่ะ สูตรจำไม่ได้ มันอยู่ในหนังสือ หนังสือดันหายไปไหนม่ายรู้
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 03:29:08 PM »

มีหลายวิธีครับ ยกตัวอย่างมาสองวิธีนะครับ
1.ส่วนมากจะทำการวัดกระแสไอเดิล โดยการจั้ม In put ลง กราวด์ แล้วอนุกรมมิเตอร์ที่กล่าวข้างต้นทั้งนี้การปรับค่าไอเดิล อยู่ที่เมนบอร์ดนั้นๆกำหนดไว้ว่าต้องปรับกี่มิลลิแอมป์
2.อันเป็นประสบการส่วนตัวหรือหลายคนที่เคยทำ ปรับโดยการการฟังเสียงเวลาเร่งหรือลด...ถ้าลดหรือเปิดเบาๆพร้อมมือคลำที่ซิ้งค์เสียงที่ออกมาจะต้องไม่พร้ามัวหรือเสียงบี้และทรานซิลเตอร์ไม่ร้อนในข้อ สองต้องใช้ประสบการณ์พอสมควรครับแนะนำว่า ข้อหนึ่งดีกว่าครับ  ผิดไม่ถูกตรงไหนท้วงติงได้ครับ  Tongue

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 07:15:02 PM »

มีหลายวิธีครับ ยกตัวอย่างมาสองวิธีนะครับ
1.ส่วนมากจะทำการวัดกระแสไอเดิล โดยการจั้ม In put ลง กราวด์ แล้วอนุกรมมิเตอร์ที่กล่าวข้างต้นทั้งนี้การปรับค่าไอเดิล อยู่ที่เมนบอร์ดนั้นๆกำหนดไว้ว่าต้องปรับกี่มิลลิแอมป์
2.อันเป็นประสบการส่วนตัวหรือหลายคนที่เคยทำ ปรับโดยการการฟังเสียงเวลาเร่งหรือลด...ถ้าลดหรือเปิดเบาๆพร้อมมือคลำที่ซิ้งค์เสียงที่ออกมาจะต้องไม่พร้ามัวหรือเสียงบี้และทรานซิลเตอร์ไม่ร้อนในข้อ สองต้องใช้ประสบการณ์พอสมควรครับแนะนำว่า ข้อหนึ่งดีกว่าครับ  ผิดไม่ถูกตรงไหนท้วงติงได้ครับ  Tongue
สำหรับส่วนมากใช้แบบ ข้อสองครับ ปรับ VR ให้ค่าต่ำ ๆ ไว้ก่อน เปิดเครื่องป้อนสัญญาณฟังเสียงแล้วค่อย ๆ ปรับ VR ขึ้นให้เสียงใสไม่พร่า ฟังไปสักพักใหญ่ ๆ ลองใช้มือแตะที่ซิ้งดูว่าร้อนเกินกว่าที่น่าจะเป็นไหม แล้วปิดเครื่องทิ้งไว้สักพัก เปิดใหม่ฟังเสียงอีกครั้ง (อาจต้องหลายครั้ง) แต่ย้ำว่า วิธีนี้การทำงานของวงจรทุกส่วนต้องได้แล้วน่ะครับ   Grin Grin แบบลูกทุ่งครับไม่อิงทฤษฏีมาก อิ อิ

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 07:17:58 PM »

จากข้างบน  (สำหรับส่วนมากใช้แบบ ข้อสองครับ )
 เป็น  สำหรับผมครับ  Grin Grin พิมพ์ตกหล่น

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 08:12:44 PM »

ไม่มีVRปรับ เราก็ใส่เข้าไปก็ได้ครับ ตอนใส่เราก็ดูค่าเดิมก่อน สมมุติว่าตัวเดิมใช้ 470 โอห์มเราก็เอาVRเกือกม้าค่า 1Kมาใส่ ทำจาก 3ขาให้เป็น2ขาซะแล้วปรับให้ได้ 470โอห์ม(ปรับข้างนอก)แล้วใส่ไปในแผ่นปริ้นท์ ลองเสียงดูว่าต้องเหมือนของเดิมนะครับ
            คราวนี้เราก็ลองปรับVRเกือกม้าดู ปรับมากปรับน้อย มันเปลี่ยนแปลงอย่างไง สมมุติว่าปรับแล้วใช้ได้เสียงดี ตอนเปิดเบาๆเสียงแหลมไม่บี้ คราวนี้เราก็ถอดVRออกแล้ววัดค่าว่าได้เท่าไร สมมุตฺว่าได้ 220 โอห์มเราก็เอา R220 ใส่เข้าไปก็จบแล้วครับ
           วิธีนี้จะปลอดภัยกว่าที่เราใช้มิเตอร์ต่ออนุกรมกับฟิวส์ เพราะถ้าจุดไหนไม่แน่นหรือเราเผลอละก้อเป็นเรื่องได้ แต่ถ้าใครชำนาญวิธีไหนก็ใช้ได้ครับ ผลลัพธ์คือทำให้เสียงดีเหมือนกัน แต่ผมแนะนำว่าเวลาปรับกระแสเช็คไฟ ACว่าได้ 220 Vด้วยนะครับ ปรับกระแสครั้งเดียวไม่จบนะครับ พอปรับแล้วต้องลองเปิดนานๆแล้วมาลองเปิดเบาๆดูอีกทีว่าเสียงแหลมยังใสเหมือนเดิมมั้ย ถ้าเสียงแหบต้องทำการปรับใหม่ครับ ส่วนมากผมจะปรับเวลา ตี2 ตี3ครับ ตอนนั้นไฟเต็มหายห่วง  ลองกันดูนะครับ ใจเย็นๆ ทำงานช้า ลงนิดหนึ่งแต่ได้พร้าเล่มงามครับ Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
ken
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 01:48:19 PM »

วิธีที่ทางโรงงานเขาใช้กันคือ ป้อนสัญญาน sine wave  1Khz  เข้าไป แล้วใช้ สโคป จับดูรูปคลื่นสัญญานที่เอาท์พุท รูปคลื่นสัญญานจะต้องไม่เพี้ยน [cross over distrotion] ใช้กับแอมป์ push-pull class ab.  ใครมีสโคป ก็จัดการได้เลย..... ใครมีวีธีอื่นๆอีกไหม...
yoota_na
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 09:47:04 PM »

ถามอาจารย์noi3535  ครับที่ท่านให้ใส่vrเข้าไปในวงจรแทนค่าr470โอมห์ rตัวนี้อยูภาคไหนบริเวณไหนของวงจรครับ

tana
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 10:22:56 PM »

ถามอาจารย์noi3535  ครับที่ท่านให้ใส่vrเข้าไปในวงจรแทนค่าr470โอมห์ rตัวนี้อยูภาคไหนบริเวณไหนของวงจรครับ
       เห็นที่แผ่นปริ้นท์ข้างบนมั้ยครับ 390 โอห์ม ค่า 470 โอห์ม ผมสมมุติเอาครับ Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์