ขอความช่วยเหลือ JVC AV-21P4 ด้วยครับ อาการเสียงซ่าๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:42:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ JVC AV-21P4 ด้วยครับ อาการเสียงซ่าๆ  (อ่าน 6549 ครั้ง)
chaiqcs
member
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 09:48:18 AM »

รบกวนขอ File eeprom JVC AV-21P4 ด้วยครับ ขอบคุณครับ
 อาการ ตอนรับสัญญาณTV ภาพชัดปกติแต่เสียงซ่าๆ ตลอดทุกช่อง  ลองต่อ AV ดู ปรากฎว่า เสียงปกติครับ ก็เลยถอด EEprom ออกมา Copy ไว้ลงในเครื่อง  Computer ปรากฏว่า Program ICPROG ใน Computer Hang เลยทำให้ข้อมูลใน EEprom หายหมดเลยครับ พี่ๆท่านใดพอจะมี File eeprom รุ่นนี้ไหมครับ  ตอนนี้เครื่องรวนมาก ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2007, 11:42:58 AM »

มีแต่รุ่นนี้ครับ  ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
chaiqcs
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 10:47:09 AM »

ขอบคุณมากครับ  Kiss
chaiqcs
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 08:36:24 AM »

รบกวนอีกครั้งครับ พอดีผมได้ลองเอา file EEprom ที่ พี่  prom jantapho มา Copy และลอง test ดู ปรากฏว่า เสียงปกติ ภาพปกติครับ แต่ไม่มีสี และช่อง AV ก็กลายเป็นช่องที่ใช้รับสถานี แต่ก็ทำให้รู้ว่าสาเหตุที่เสียงซ่าๆ เกิดจากอะไร   รบกวนพี่ๆอีกครั้งครับ พอจะมี File eeprom JVC AV-21P4  ไหมครับ  Cry ขอบคุณมากครับ  Kiss
Ptn-LSVteam♥
member
*

คะแนน 780

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 11:08:08 AM »

ลองไฟล์ตัวนี้ดูครับใช้ได้หรือปล่าว   Tongue

AV Electronic  Pattani.
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน 955

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 01:17:30 PM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
chaiqcs
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2007, 03:58:11 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านด้วยครับ เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะลองลง EEprom ดูครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวแจ้งให้ทราบอีกทีครับ ขอบคุณครับ  Kiss
chaiqcs
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 11:48:30 AM »

- ผมลอง Load eeprom ที่ พี่ ๆให้มา มีผลดังนี้ครับ
    file eeprom ของ P' e21xeq  ใส่ไปแล้ว Hor osc ทำงานผิดปกติ เสียงความถี่สูงที่ตัว Fly back มีเสียงดังมาก พอเปิดได้สักพัก Protect ตัดครับ อาจเกิดจากนามสกุลของ file ไม่เหมือนกันหรือเปล่าครับ เพราะเครื่อง Program eeprom ของผม เวลาอ่านข้อมูลข้อมูล ไฟล์นามสกุล จะออกมาเป็น . Hex ครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า

file eeprom ของ P' PTN   ใส่ไปแล้วเครื่องทำงานได้ แต่จูนไม่เจอสถานี ครับ ลองเข้า service mode ดู ที่ VCO ปรากฏว่า สีปกติ แต่เสียงยังมีเสียง ซ่าๆ เหมือนเดิมครับ 
    สุดท้ายก็เลยใช้ File eeprom ของ   prom jantapho  ที่ เสียงปกติ แต่ไม่มีสี ก็เลยเข้าไปปรับ Service mode  หัวข้อที่ 5. ให้เหมือนกับของ P' PTN ปรากฏว่า สีมาปกติครับ แต่จะมีเฉพาะช่องที่มีสัญญาณแรงเท่านั้น  และเวลาเปลี่ยนช่อง ด้านล่างของจอจะขึ้นว่า  "การขยายสัญญาณภาพ   ปิด " ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ใขยังไงบ้างครับ ช่วยชี้แนะแนวทางด้วยครับ ขอบคุณครับ   
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน 955

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 12:03:33 PM »

เอาของท่านPTNใส่  กดปุ่มซ้ายสุด กับขวาสุดหน้าเครื่องค้างไว้ แล้วเปิดเครื่อง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์