เครื่องทำน้ำอุ่น ทำไมไฟไม่ดับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:27:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทำน้ำอุ่น ทำไมไฟไม่ดับ  (อ่าน 12444 ครั้ง)
saroat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 10:40:38 PM »

ขอรบกวนท่านอาจารย์ช่าง ครับ
รายละเอียด
เครื่องทำน้ำอุ่น  SHARP
รุ่น WH-441
220 โวลต์   3,500 วัตต์    50  เฮริตซ์

อาการ
ไฟ ELB (สีเขียว) ติดตลอด ต้องกดปุ่ม ELB CHECKER ถึงจะดับ
HEATER ทำงานปกติ (คาดว่า) สามารถปรับระดับความร้อนหรือปิด HEATER ได้
ปกติหากปิด HEATER และวาวล์น้ำแล้ว ไฟเขียว ELB ก็จะดับด้วย

คำถาม
1.เบื้องตรวจสอบตรงไหนอย่างไร แก้ไขเองได้หรือไม่
2.จะเป็นอันตรายหรือไม่หากไม่แก้ไข (ปัจจุบันใช้วิธีกดปุ่ม  Press To Test เพื่อปิดการทำงาน)
   เมื่อจะใช้งานก็ต้องกดป่ม ELB ใหม่เพื่อเปิดสวิตท์ทำงาน
3.หากส่งซ่อมราคาค่าซ่อมเมื่อเทียบกับซื้อเครื่องใหม่ อย่างไหนคุ้มกว่ากัน
4.อาการดังกล่าวข้างต้นหากไม่ร้ายแรงมากและไม่เป็นการยากที่จะซ่อมเอง
   ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วย ครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy
  ****ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำชี้แนะ*****

tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 08:16:21 PM »

ส่งช่างซ่อมดีกว่าครับแล้วคุณจะได้ทั้งคำตอบที่ดี และได้ใช้เครื่องที่ปลอดภัยด้วยจะได้สบายใจ
saroat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 08:40:28 PM »

ok ครับ เพื่อความปลอดภัย ส่งช่างดีกว่า   Cheesy เข้าตัวเมืองเมื่อไหร่ (คงอีกนาน) จะถอดไปให้ช่างตรวจสอบ ซะหน่อย ขอบคุณ
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 09:16:55 PM »

การแสดงโชว์ของไฟ ELB จะมีอยู่สองอย่างนะครับคือ 1.ไฟจะติดตลอดเวลาส่วนใหญ่จะใช่สีเขียว เพื่อแสดงว่าเครื่องพร้อมใช่งาน ELB ใช้งานได้ปกติ ถ้าเรากด Test หรือCHECKER ไฟจะดับ แล้วจะให้กลับมาใช้งานได้ใหม่ต้องกด Reset ไฟก็จะโชว์อีกและใช้งานได้ปกติ ถ้าเราจะใช้งานแล้วไฟไม่ติดต้องตรวจสอบระบบให้แน่ใจว่าผิดปกติหรือเปล่า
2.ไฟ ELB จะดับตลอด แต่เมื่อมีการกด Test หรือ CHECKER ไฟจะติดส่วนใหญ่จะใช้ไฟสีแดง แล้วจะให้กลับมาใช้งานได้ใหม่ต้องกด Reset ไฟก็จะดับแล้วกลับมาใช้งานได้ปกติ ถ้าเราจะใช้งานแล้วแล้วไฟเกิดติดแดงค้างต้องตรวจสอบระบบให้แน่ใจว่าผิดปกติหรือเปล่า เยี่ยมมาก
saroat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 07:52:42 PM »

Cheesy สำหรับคำแนะนำดี ๆ  จากท่าน sup.43 THANK!! คือที่กังวลเพราะว่าตอนที่ติดตั้งใหม่ ๆ แม้จะเปิด Volum HEATER ถ้าไม่เปิดน้ำหรือแรงดันน้ำไม่พอ เครื่องก็จะไม่ทำงานครับหรือ กรณีที่เครื่องทำงานอยู่ (เปิดน้ำอาบ) ถ้ามีการปิดวาวล์น้ำหรือแรงดันน้ำไม่พอเมื่อไหร่เครื่องก็จะหยุดทำงานเองโดยอัตโนมัติ (ไฟ ELB สีเขียวและไฟ HEATER สีแดง ดับ) ก็เลยเกิดความกังวล / สงสัยว่าเครื่องจะผิดปกติหรือเป็นอันตรายหรือเปล่า โดยปกติผมก็เข้า WEB Leksond นี้เป็นประจำครับ(เมื่อมีโอกาสหรือว่าง) ถึงแม้ว่าตัวผมเองจะไม่ได้ประกอบอาชีพช่างฯ แต่ก็ได้ความรู้มากมาย สามารถแก้ไขปัญหา (เบื้องต้น)ของเครื่องใช้ไฟฟ้าได้ ไม่ว่าจะเป็นกระทู้เก่า ๆ ก็สามารถใช้เป็นตำราได้อย่างดี ต้องขอขอบคุณทีมงาม Lips Sealed ที่มอบสิ่งดี ๆ สู่สังคม  ขอบคุณด้วยความจริงจัยครับ จริง จริง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์