อาการอย่างนี้ IC VER เสียหรือเปล่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:33:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการอย่างนี้ IC VER เสียหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4567 ครั้ง)
bluenavy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:41:23 PM »

ทีวี LG   แท่น MC-019A    อาการเปิดเครื่องแล้ว      จอมืด  ไม่มีเสียง      แต่ฮอร์ทำงาน    ผมเร่งสกรีนดูเห็นแสงลางลาง       แต่เบลอ           ไฟปกติ      แต่ที่ไอซีเวอร์ค่อนข้างร้อน     ผมปลดไอซีเวอร์ออกก้เห็นแสงปกติแต่เป็นเส้น        แต่ก็ยังไม่มีเสียง        ถ้าไอซีเวอร์เสีย      ปลดออกแล้วก็น่าจะมีเสียง       อยากทราบว่าไอซีเวอร์น่าจะเสียหรือเปล่าครับ           

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 02:05:33 PM »

ลองเปลี่ยนไอซีเวอร์ดูก่อนครับ  Wink
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 02:16:55 PM »

ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ น่าจะมีเสียง  แต่เครื่องเดียวนี้  ไม่มีภาพเสียงก็ไม่มีแล้วครับ  ตัดเป็นสีน้ำเงิน

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
bluenavy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:38:11 AM »

ผมลองเปลี่ยนเวอร์แล้ว     และลงอีพรอมใหม่แล้ว      ก็ยังเหมือนเดิมครับ      จอมืด  ไม่มีเสียง     แต่ไฟปกติครับ       ฟลายแบ็คเสิยหรือเปล่าครับ     พอเปิดเครื่องแล้วดังแป้กๆ สองสามทีที่ FBT   อะครับ 
ps2518
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 11:43:50 AM »

ดูวงจรแล้ว น่าจะมี 2 อาการนะครับ 1 ไม่มีเสียง ลองเช็คไฟเลี้ยง ic ขยายดูครับมีไฟหรือเปล่า (เห็นบอกว่ามีไฟปกติ ไม่รู้ว่าไฟอะไร) ส่วนอาการที่ 2 เกี่ยวกับภาพ เห็นบอกว่าปรับสกรีนมีแสงนิดหน่อย แต่เบลอ ก็เป็นไปได้ว่า Flyback มีปัญหา ไม่แน่ใจว่าวิเคราะห์ถูกหรือเปล่า ลองเช็คดูนะครับ
bluenavy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 12:33:14 PM »

ผมเช็คไฟเลี้ยงภาคเสียงมีครับ        แรกเริ่มเดิมทีเครื่องนีเปิดแล้วดังแต้กๆ        เช็คแล้วTR ฮอร์เอาท์ช็อต
ผมก็เปลี่ยน      โดยใช้ D2499      แทนเข้าไป         ไฟก็เข้าเครื่องปกติ    แต่จอมืดไม่มีเสียง        ผมเร่งสกรีนจนสุด       จะเห็นสีม่วง   แดง  เหลือง     พาดเป็นแนวยืน   กลางจอแบบเบลอๆ      เวลาปิดเครื่อง   จะมีแสงแว็บแบบงูเลื้อยตรงจุดกลางจอ      ลงด้านล่างจอ       ผมลองเปลี่ยนไอซี   RGB  ที่คอหลอดก็เหมือนเดิม       ผมค่อนข้างมั่นใจว่าน่าจะ  FBT เสีย    แต่เสียงไม่มีนี่ซิ       ทำให้งงเหมือนกัน    และทำไมไอซีเวอร์ถึงร้อนมาก      มันเกี่ยวอะไรกัน      จับต้นชนปลายไม่ถูกเหมือนกันครับ
ps2518
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 03:02:35 PM »

งั้นก็ลองเปลี่ยน flyback ก่อน ถ้าภาพมาแล้วค่อยดูเรื่องเสียงกันต่อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์