ทำให้ boot manager กลับมาเหมือนเดิมได้อย่างไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:16:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำให้ boot manager กลับมาเหมือนเดิมได้อย่างไร  (อ่าน 4466 ครั้ง)
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 11:45:05 AM »

ขอความกรุณาหน่อยครับ  คือผมลง 2 OS ไว้ในเครืองเดียว เป็น Vista กับ XP  แล้วพอดี win xp โดนไวรัส ก็เลยFormat แล้วลง ใหม่ แต่ติดปัญหาคือ ตอนบูทเครื่อง ไม่มี boot manager ให้เลือก OS   vistaและ XP   มันจะเข้า วินโดว์ XP เลย
คำถามคือ จะเอาฟังก์ชั่น boot manager กลับมายังไงครับ

ปล. ผมแบ่งพาติชั่น ให้ win xp อยู่ใน C:
                        แ ละ vista อยู่ใ น D:

รบกวนเ ซียนทั้งหลายหน่อยครับ

yoko
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:44:33 PM »

ดูที่ คอนโทนเพน  เอ็มเอสคอนฟิก   แทป ที่ชื่อ boot.ini ว่าเห็นไหม หากเจอ ก็ติ๊กเลือกเอาครับ เอาแน่
 ถ้าไม่เห็น ก็รอท่านอื่นตอบแล้ว ไม่เอา
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:52:51 PM »

?
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 01:27:59 AM »

ต้องใส่แผ่นวิสต้าเข้าไปครับ แล้วจะมีเมนูแก้ไขมาให้เลือก
ก็เลือกซ่อมแซมวิสต้า เมื่อทำเสร็จ ก็จะบูตเข้าวิสต้าได้
แล้จะมีตัวให้เลือกโอเอสขึ้นมาตามปกติ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์