เปิดเครื่องมา CPU มีความร้อน 65 องศาแล้วครับ ทำไงดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 05:47:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่องมา CPU มีความร้อน 65 องศาแล้วครับ ทำไงดี  (อ่าน 32180 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 05:18:34 PM »

เปิดเครื่องมา CPU มีความร้อน 65 องศาแล้วครับ ทำไงดี

อาการของมันคือเปิดเครื่องแล้วดับครับ
เคยเปลี่ยน ซัพพลายแล้ว ไม่หาย
ผมก็เลย ดูที่ Bios  ครับ ว่า CPU นั้น มีความร้อนเท่าไร
ปรากฏว่า 65 องศา ครับ
ผมไปดูเครื่องอื่น เค้า 50 กว่าเอง ( แค่เปิดเครื่อง เข้าที่ Bios เฉย ๆ ทั้ง 2 เครื่อง )
ปัญหามันมีอยู่ว่า ผมเข้าวินโดว์แล้ว ดูที่โปรแกรม CPU ว่ามีความร้อนเท่าไร
มันก็ 65 66 67 องศาครับ (ยังไม่ได้รันโปรแกรมอะไรเลย)
แล้วผมก็ลองรันโปรแกรม ความร้อนมันก็ร้อนขึ้น ครับ ร้อน....ขึ้น.เรื่อย ๆ
ผมก็เปิดโปรแกรมหนัก ๆ ที่ใช้พลัง CPU สูง ๆ ที นี้ เมื่อความร้อน ถึง 70 องศา ประมาณนั้น
ร้อนอยู่อย่างนั้น สักพัก มันก็ดับเลยครับ
แล้วผมก็เปิดเครื่องอีก มันก็ไม่ติดครับ
ผมเลยรอให้ CPU มันเย็นก่อนครับ
แล้วก็เปิด มันก็ติดครับ
ความร้อนเริ่มต้นที่ Bios  66 องศาครับ
มันเป็นอยู่อย่างนี้ครับ

แล้ว พัดลมที่ CPU นั้น มันดูดอากาศเข้าครับ
เสียบสายไม่ผิดครับ เครื่องเพื่อน บางเครื่อง ดูดออก  บางเครื่อง ก็ดูดเข้าครับ
เลยไม่แน่ใจมาอันไหนถูกต้องครับ

เพิ่มเติมครับ

ความเร็วพัดลม 3600 รอบ/นาที ของผม
ความเร็วพัดลม 4500 รอบ/นาที ของเพื่อน

สุดท้ายนี้ช่วยหน่อยนะครับ
ทำงานไม่ได้เลยครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy

bird2007
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:56:46 PM »

ลองถอดซิ่งออกแล้วเช็ดตรงหลังตัว CPU และตรงซิ่งให้สะอาดนะครับ แล้วถอดถ่านBios ออกซักพักครับ  Roll Eyes ลองดูครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 08:14:39 PM »

ถอดพัดลม CPU ออกก่อนครับ แล้วใช้ผ้าเช็คคราบซิลิโคนเก่าออกก่อน จากนั้น ท่านก็ใส่ซิลิโคนเกรดดีๆเข้าไปใหม่ครับ

พัดลม ของผมก็ 3000 กว่ารอบเองครับ เป็นแบบเป่าเข้าไม่น่าจะมีปัญหา ยังไงลองทำตามที่ผมบอกก่อนครับ
ps2518
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 11:15:06 AM »

ผมเคยเจอพัดลมดูดเข้า แล้วปรากฎว่าเครื่อง restrat ตลอด เข้าวินโดว์ไม่ได้ ต้องทำการกลับด้านพัดลม ให้ดูดลมออกครับ ลองดูน่ะครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 11:37:18 AM »

จริงๆแล้วคอมพิวเตอร์ควรอยู่ในสภาพแวดล้อมไม่เกิน 25 C แต่ส่วนมากคงไม่ได้สนใจดูแลเรื่องอุณหภูมิภายในห้องกันเท่าไหรครับ

เช็คซีลีโคนที่เป็นตัวถ่ายเทความร้อนจากCPUไปสู่ฮีทซิงค์ว่ายังคงสภาพอยู่ไหม ถ้าแข็งแล้วก็เปลี่ยนใหม่เสีย

ใครที่ใช้ P 4 รุ่นปี 2547-48ที่เกิดอาการแฮ็งค์จอค้างต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่บ่อยๆ ลองถอดฝาเครื่องออกมาดู แล้วสังเกตว่าฮีทซิงค์ที่CPUเป็นแบบไหน (ดูรูปด้านล่าง)ถ้าเป็นรุ่นที่มีแกนทองแดงตรงกลาง แผ่นครีบเป็นเหมือนตัว X  ก็ให้หาซิงค์ใหม่มาเปลี่ยนได้เลยครับ การออกแบบของซิงค์รุ่นนี้ไม่ใช่กับเมืองร้อนอย่างบ้านเราครับ สาเหตก็มาจากพัดลมที่เป่าจากบนสู่ล่างเมื่อมันเป่าลมที่มีความร้อนผ่านครีบระบายความร้อน
ไปปะทะฐานCPUด้านล่างจึงเกิดความร้อนสะสมครับ

เครดิต : http://www.inrayong.com

ปล. ให้ดูที่ ฮีตซิ้งด้วยครับว่ามีฝุ่นไปเกาะไปจับมามากหรือเปล่า ใช้ โบลเวอร์เป่าลม เป่าทำความสะอาดมันด้วยครับ ถ้าติดพัดลมระบายอาการเพิ่มที่เคสก็จะช่วยได้ในระดับหนึ่งด้วย แต่ผมแนะนำว่า ไม่ควรเป่าลมเข้าเครื่องนะครับ ควรเป็นดูดออกครับ เพราะเนื่องจาก การใช้พักลมดูดเป่าเข้าเครื่อง มันก็จะดูดฝุ่นละอองเข้าไปด้วย แล้วฝุ่นก็ไปเกาะจับตามอุปกรณ์ต่าง ๆ ทำให้เกิดการระบายความร้อนได้ไม่ดี และอาจจะเข้าไปตาม Slot ต่าง ๆ เช่นการ์ดจอ แรม เป็นต้น ทำให้เกิดปัญหาตามมาได้ภายหลังครับผม

member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 11:47:25 AM »

การใช้ software ช่วยในการลดอุณหภูมิของ CPU ก็เป็นวิธีเสริมที่ดีอีกวิธีหนึ่งครับ โดยใช้โปรแกรมที่ชื่อว่า CPUCool หลักการลดอุณหภูมิของ CPUCool จะเข้าไปทำให้การทำงานของซีพียูหยุดลงในตอนที่เราหยุดใช้งานซีพ ียู (idle time) อ่านรายละเอียดเพิ่มเติม <<<[ คลิ๊ก >>>
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 05:28:22 PM »

ลองทำความสะอาดฮีตซิ้ง + พัดลมด้วยแปรง แล้วทาซิลิโคนใหม่บางๆ ซิลิโคนพวกเงิน หรือทองก็ได้ ถ้าไม่มีก็
สีขาวๆเป็นหลอดก็พอใช้ได้
ใช้การ์ดบัตรเติมเงินกรีดบางๆ ถ้าไม่มีก็ใช้กระดาษแข็งที่หน้าเรียบๆแทน (ไม่ต้องทาซิลิโคนจนเยิ้มนะครับ )
 ประกบให้หน้าสำผัสระหว่างซิ้งค์กับ ซีพียูให้แนบสนิท จากนั้นก็ล็อค ให้ฮีตซิ้งแน่นพอดี

เวลาทดสอบลองเปิดเคสใช้งาน ว่าความร้อนเป็นยังไง ถ้าความร้อนอยู่ในเกนที่รับได้ ไม่ขึ้นไปจนดับ
ก็ลองปิดเคสดู แล้วทดลองเปิดใช้งาน ถ้าความร้อนไม่เพิ่มจนดับก็เป็นอันว่าจบ

แต่ถ้าเกิดปิดเคสแล้วดับ ต้องหาพัดลมระบายอากาศมาดูดอากาศออก
ส่วนพัดลมซีพียู ส่วนมากผมเห็นจะมีแต่แบบเป่าเข้านะครับ

ถ้าแก้อาการข้างต้นยังไม่หายให้ดูในไบออสว่ามีฟังก์ชั่นปรับรอบพัดลมได้ไหม ถ้ามีให้ปรับรอบพัดลมขึ้นไปอยู่ที่
ระดับ 5 พันรอบดู ถ้าไม่มีฟังก์ชั่นนี้ วิธที่ดีที่สุดก็คือ เปลี่ยน ฮี๖ซิงค์ที่ใหญ่ขึ้น หรือไม่ก็เปลี่ยน
 ใช้พัดลมที่มีรอบสูงๆ ขึ้นกว่าเดิม

Tongue Embarrassed

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 08:12:37 PM »

ได้ผมอย่างไรจะมารายงานครับ

ปล.ปัจจุบันเปิดฝาเคสเอาพัดลมตั้งโต๊ะมาเป่าครับ ไม่งั้นดับครับ

Cheesy
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 04:37:44 PM »

ถ้าร้อนผิดปกติอย่างนี้ไป OverClock มันหรือเปล่าครับ ถ้า ระบบลมเอาไม่อยู่ก็ใช้ระบายความร้อนด้วยน้ำเลยครับ
เดี่ยวนี้มีระบบ น้ำแข็งแห้งด้วย เย็นเจี๊ยบ..จับใจ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 09:15:35 PM »

เพิ่งเจอมาสด ๆ ร้อน ๆ เหมือนกันครับเป็นฮีตซิ้งแบบกระทู้บนของผม ถอดฮีตซิ้งออก เช็ดคราบซิลิโคนของเดิมที่ออกจะแข็ง ๆ แล้ว ทาของใหม่เข้าไปครับแล้วเปลี่ยนฮีตซิ้งใหม่ ก็ใช้งานได้ครับผม
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 08:06:51 PM »

มาดูผลครับได้อากรหายรึยัง
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 11:28:19 AM »

มาตอบครับ เป็น ที่มีฝุ่นเยอะครับ
ทำความสอาด ซิ้ง แล้ว ก้เอา ซีลีโคลน ออก ทาใหม่
ok ครับ ใช้ได้เลยครับ

Cheesy
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 05:29:09 PM »

มาตอบครับ เป็น ที่มีฝุ่นเยอะครับ
ทำความสอาด ซิ้ง แล้ว ก้เอา ซีลีโคลน ออก ทาใหม่
ok ครับ ใช้ได้เลยครับ

Cheesy

มายืนมุงดูครับ

ยินดีด้วย  Grin Embarrassed

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์