อยากทราบวิธีทำทำปริ๊นซ์ด้านบนมีข้อความ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 01:07:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีทำทำปริ๊นซ์ด้านบนมีข้อความ  (อ่าน 18024 ครั้ง)
bass007
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 11:28:41 AM »

อยากทราบวิธีทำสกรีนแผ่นปริ๊นซ์ ให้มีสีต่างๆและมีข้อความด้วย เราสามารถทำเองได้ไหมต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง

อนุสาวรีย์สร้างให้คนดี ไม่ได้สร้างให้คนรวย

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 01:46:08 PM »

ใช้ซิลล์สกรีนครับ  Tongue
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 02:07:58 PM »

ใช้ซิลล์สกรีนครับ  Tongue

มันทำกันยังไงครับ ขอวิธีทำด้วยครับ พี่เล็ก...

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 04:03:53 PM »

สีเขียวคือบนแผ่นวงจรเรียกว่า Solder Mark(โซลเดอร์มาร์ค) ทำหน้าที่คลืบลายวงจรจะสกรีนทั้งแผ่นจะเปิดเฉพาะส่วนที่ต้องการบัดกรี ส่วนมาก มี 3 สีคือ แดง เขียว น้ำเงิน
สีขาวที่เป็นตัวหนังสือเรียกว่า Markking(มาร์คกิ้ง) มีไว้บอกตำแหน่งอุปกรณ์ต่างๆ บนแผ่นวงจร
การทำต้องทำบล็อกโดยใช้ฟิล์มถ่ายบนบล็อกที่สกรีนกาวอัดและอีกหลายขั้นตอน
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 04:16:55 PM »

สีเขียวคือบนแผ่นวงจรเรียกว่า Solder Mark(โซลเดอร์มาร์ค) ทำหน้าที่คลืบลายวงจรจะสกรีนทั้งแผ่นจะเปิดเฉพาะส่วนที่ต้องการบัดกรี ส่วนมาก มี 3 สีคือ แดง เขียว น้ำเงิน
สีขาวที่เป็นตัวหนังสือเรียกว่า Markking(มาร์คกิ้ง) มีไว้บอกตำแหน่งอุปกรณ์ต่างๆ บนแผ่นวงจร
การทำต้องทำบล็อกโดยใช้ฟิล์มถ่ายบนบล็อกที่สกรีนกาวอัดและอีกหลายขั้นตอน

เป็นไปได้ไหมครับที่จะบริจาค วีธีทำยอย่างละเอียดเลย.......จะเอาไปทำวงจร

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
choo108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 04:57:24 PM »

.....วิธีการทำเหมือนการสกรีนเสื้อสกรีนสติ๊กเกอร์หรือป่าวครับ ........
prasert_sms
Full Member
member
**

คะแนน40

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 05:38:42 PM »

1. การทำแม่แบบสำหรับงานพิมพ์สกรีนสามารถทำได้ 4 วิธี คือ
1.1 การทำแม่แบบด้วยการวาด (hand-drawn positives) การทำแม่แบบวิธีนี้ต้องวาดหรือเขียนลวดลายลงบนกระดาษ
เขียนแบบ หรือแฟ่นพลาสติดใสด้วยหมึกทึบแสง
1.2 การทำแม่แบบด้วยการใช้ฟิล์มหน้ากาก (mask positives) ฟิล์มหน้ากากประกอบด้วยเนื้อฟิล์มสีส้ม หรือสีแดงซึ่งมีคุณสมบัติทึบแสงฉาบอยู่บนพอลิเอสเตอร์ ทำได้โดยการใช้มีดตัดฟิล์มตัดลวดลายนี้ ให้เนื้อฟิล์ม ขาดออกจากกัน จากนั้นลอกเนื้อฟิล์มที่ไม่ต้องการออก
1.3 การทำแม่แบบโดยการถ่ายฟิล์ม (photographic positives) คือการทำต้นฉบับด้วยการวาดหรือการ ทำด้วยคอมพิวเตอร์ลงบนกระดาษ จากนั้นในต้นฉบับที่ได้ไปย่อ-ขยายเพื่อถ่ายเป็นฟิล์ม
1.4 การทำแม่แบบด้วยคอมพิวเตอร์ (computerize positive) คือการใช้โปรมแกรมที่เกี่ยวข้องกับการทำงาน กราฟิกดีไซด์ เช่น adobe photoshop,adobe illastrator,dorel draw จากนั้นนำผลออกมาเป็นแม่แบบด้วย print, image setter หรือ computer to plate

การทำแม่พิมพ์แบบใช้กาวอัด
การทำบล็อกสกรีนด้วยการเคลือบกาวอัดที่ผสมน้ำยาไวแสงแล้วบนผ้าสกรีนจากนั้นทำให้แห้ง นำแม่แบบ มาติดกับบล็อกสกรีนและถ่ายไฟ จากนั้นจึงนำไปฉีดน้ำล้างลวดลายออก กาวอัดจะหลุดออกมาตามลวดลาย ที่นำไปถ่ายไฟ โดยมีขั้นตอนดังนี้
3.1 การทำความสะอาดผ้าสกรีน ก่อนที่จะนำไปเคลือบกาวอัดจำเป็นต้องมีการทำความสะอาด เนื่องจาก มีคราบสกปรกหรือฝุ่นละออง โดยเฉพาะคราบไขมันโดยการล้างด้วยเคมีภัณฑ์ทำความสะอาดหรือน้ำยาล้างไขผ้า
3.2 การผสมกาวอัด โดยการผสมกาวอัดกับน้ำยาไวแสงในอัตราส่วนตามที่ผู้ผลิตกำหนด
3.3 การปาดกาวอัดบนผ้าสกรีน นำกรอบสกรีนที่ขึงผ้าและทำความสะอาดผ้าสกรีนแล้ว และทำให้แห้ง สนิท เทกาวอัดลงในรางปาดแล้วปาดกาวอัดลงบนผ้าสกรีน
3.4 การอบผ้าสกรีนให้แห้ง ซึ่งเป็นการทำให้กาวอัดที่เคลือบบนผ้าสกรีนแห้งตัว โดยการใช้ลมเป่า
3.5 การทดสอบหาเวลาถ่ายไฟ ซึ่งเป็นขั้นตอนที่ต้องการทราบว่าควรจะใช้เวลาในการถ่ายไฟนานเท่าใดที่ เหมาะสมที่สุดต่อการทำแม่พิมพ์สกรีนนั้นๆ
3.6 ล้างกาวอัดที่ทดลองทิ้ง เพื่อที่จะนำค่าการฉายแสงที่ได้มาทำแม่พิมพ์จริง
3.7 เตรียมการถ่ายสกรีนจากฟิล์มพอสิทีฟ โดยการทำตามขั้นตอนที่ 1-4 คือ ทำความสะอาดผ้าสกรีน อบให้แห้ง ผสมกาวอัด ปาดกาวอัดบนผ้าสกรีน และอบผ้าสกรีนให้แห้ง
3.8 การฉีดลาย เมื่อถ่ายไฟเรียบร้อยแล้ว ดึงแม่แบบออกแล้วนำไปล้างน้ำยาไวแสงออก จากนั้นทำการ ล้างสร้างภาพแม่พิมพ์สกรีนด้วยการฉีดออกด้วยน้ำ จากนั้นนำไปอบให้แห้ง
3.9 การตรวจสอบและการใช้กาวอุด คือขั้นตอนในการตรวจสอบคุณภาพของแม่พิมพ์ และการอุดรอย รั่วด้วยกาวอุดแล้วนำไปอบ

การพิมพ์สกรีนด้วยมือ
4.1 การเตรียมอุปกรณ์ เป็นขั้นตอนแรกสำหรับการพิมพ์สกรีนเพื่อให้พร้อมสำหรับการใช้งาน ซึ่งสิ่งที่ ต้องเตรียม มีดังนี้
- แท่นพิมพ์ ควรเลือกให้เหมาะสมกับขนาดงานที่พิมพ์
- แม่พิมพ์สกรีน ควรตรวจสอบความคุณภาพของแม่พิมพ์และลวดลายที่พิมพ์ให้พร้อม
- หมึกพิมพ์ ควรเลือให้เหมาะสมกับวัสดุพิมพ์ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความหนืดหระประเภทของหมึก
- ยางปาด ควรเลือกประเภทยางปาดและคุณสมบัติที่เหมาะสมกับการใช้งานแต่ละประเภท รวมถึงความหนาของชั้นหมึกที่ต้องการด้วย
- อุปกรณ์เสริมอื่นๆ เช่น น้ำมันล้างต่างๆ หรืออุปกรณ์เสริมที่ช่วยเพิ่มความสะดวกในการพิมพ์
4.2 การติดตั้งแม่พิมพ์สกรีนและการเตรียมการพิมพ์ เป็นการติดตั้งแม่พิมพ์สกรีนให้ตรงตามตำแหน่ง ที่ต้องการพิมพ์รวมทั้งค่าต่างๆ ที่เหมาะสมในการพิมพ์
- การตั้งระยะห่างระหว่างผ้าสกรีนบนแม่พิมพ์กับวัสดุที่ใช้พิมพ์ (off contact) ซึ่งเป็นระยะที่มี ผลกระทบต่างคุณภาพงานพิมพ์ ความเร็วในการพิมพ์ ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่อไปนี้ ขนาดของกรอบสกรีน ผ้าสกรีน และหมึกพิมพ์
- การตั้งฉากวัสดุพิมพ์ เพื่อให้การพิมพ์ภาพมีความเที่ยงตรงทุกครั้ง ฉากที่ใช้อาจเป็นแผ่นเหล็ก กระดาษ หรือพลาสติกก็ได้ แต่ต้องมีความบางกว่าวัสดุพิมพ์เล็กน้อย
4.3 การพิมพ์ นำวัสดุพิมพ์ที่ต้องการมาปาดหมึกพิมพ์ผ่านแม่พิมพ์สกรีน สิ่งที่ต้องศึกษาคือ
- แรงกดการปาด ในการพิมพ์ด้วยแรงกดที่ใช้ขึ้นอยู่กับความตึงของผ้าสกรีน และระยะ off contact และควรออกแรงกดให้มีความสม่ำเสมอ
- ความเร็วในการปาดพิมพ์ ขึ้นอยู่กับความชำนาญที่จะทำให้ปริมาณงานพิมพ์มากหรือน้อย
4.4 การทำให้หมึกแห้งและการเก็บชิ้นงาน ขึ้นอยู่กับกลไกการแห้งตัวของชิ้นงาน เช่นการแ้งตัวด้วย ลมร้อน หรือการการตากที่ชั้นตากชิ้นงาน
4.5 การตรวจสอบคุณภาพงานพิมพ์ ระหว่างการพิมพ์งานควรตรวจสอบคุณภาพเป็นระยๆ เพื่อดูข้อ ผิดพลาดของงานที่พิมพ์ เช่น ความครบถ้วนของภาพ ตำแหน่งของภาพพิมพ์ และความถูกต้องของสี เป็นต้น

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 05:52:22 PM »

โอ้ ผมให้ 1แต้ม สำหรับ วิธีการทำ  ขอบคุณมากครับ

choo108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 05:55:54 PM »

..แจ่ม
prasert_sms
Full Member
member
**

คะแนน40

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:02:25 PM »

อุปกรณ์ที่ใช้
1.บล็อคสกีน  (กอบขึงผ้าสกรีนทำด้วยไม้หรืออลูมิเนียมเหมือนกอบรูป)
2.ผ้าสกรีน  (มีหลายเบอร์ เบอร์ยิ่งสูงจะสกรีนงานได้ละเอียดขึ้น)
3.กาวอัดบล็อค 
4.น้ำยาไวแสง (สำหรับผสมกับกาวอัด ผมผสม1:50  น้ำยาไวแสง:กาวอัด)
5.ยางอัดกาว (ถ้าหาไม่ได้ผมใช้ไม้บรรทัดแทนครับ)
6.แพ่นฟิมต้นแบบ (ผมใช้แพ่นใสที่พิมพ์กับอิงเจ็ทได้)
7.หลอดไฟแบบหลอดใส้ ขนาด 100-200W
8.กระจกทับฟิม
9.อื่นๆ น้ำสะอาดสำหรับล้างบล็อค พู่กัน ยางปาดหมึกพิมพ์ หมึกพิมพ(สีน้ำมันก็ได้) น้ำมันพสม-ล้างหมึก(ห้ามใช้ทินเนอร์)

ปล จะลงรูปให้ทีหลังครับ ช่วงนี้ยังไม่ค่อยได้ทำ
soundcheckthai
member
*

คะแนน6

เหงื่อไม่ออกไม่มีทางได้ตังหรอกครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:06:25 PM »

เริ่มต้นจากทำการจัดวางอุปกรณ์แล้วก็เขียนลายก่อนครับ

SOUND ONLINE ชุมชน Sound Engineer 
แหล่งรวมความรู้สำหรับคนทำงานระบบเสียงPA 
http://www.soundonline.pantown.com/
member
*

คะแนน6

เหงื่อไม่ออกไม่มีทางได้ตังหรอกครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:10:07 PM »

ตรวจดูลายวงจรจนแน่ใจว่าพอใจแล้วก็ดำเนินการต่อไปครับ

SOUND ONLINE ชุมชน Sound Engineer 
แหล่งรวมความรู้สำหรับคนทำงานระบบเสียงPA 
http://www.soundonline.pantown.com/
member
*

คะแนน6

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:18:12 PM »

อันนี้คือด้านลายทองแดงครับ ผมจ้างร้านเค้าทำบล๊อคสกีนครับ ตอนสั่งทำต้องบอกให้ร้านเค้ากลับด้านลายด้วยนะครับ ในรูปคือการมองจากด้านบนครับ(ผมกะลังศึกษาหาวิธีการกลับด้านอยู่ครับ )

member
*

คะแนน6

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:22:22 PM »

ส่วนอันนี้คือลายที่เราจะเคลือบสเขียวเฉพาะจุดที่เราจะบลั๊กรีครับ(ต้องกลับด้านด้วยนะครับ)

member
*

คะแนน6

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:26:22 PM »

ส่วนอันนี้คือลายด้านบนครับ

member
*

คะแนน6

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:29:50 PM »

สรุปเราต้องใช้บล็อคสกีน 3 บล็อคครับ  Cool

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 06:31:07 PM »

ขอบคุณครับ พี่สมชาย Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

member
*

คะแนน6

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 07:03:12 PM »

ตอนที่เราไปสั่งร้านทำบล๊อคสกีนต้องบอกร้านเค้าด้วยว่าเราจะไปสกรีนกับแผ่นโลหะนะครับ เพราะเนื้อใหมที่ใช้จะเป็นแบบละเอียด ถามร้านที่เราจะสั่งทำบล๊อคดูว่าเคยทำแบบนี้มั้ย ถ้าให้แน่ๆหยิบแผ่นปริ้นไปให้ร้านมันดูด้วยครับ เห็นว่าใหมที่ใช้จะเป็นแบบเดียวกันกับใช้สกรีนกับแก้วน้ำอ่ะครับ รบกวนพี่prasert_sms ช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะเคยเจอบางทีร้านเค้าไม่รู้เอาใหมอะไรก็ไม่รู้ทำให้มาพอสกรีนแล้วมันไม่คม ต้องเอากลับไปให้ร้านแก้ให้ใหม่ (ถ้าเจอร้านที่เข้าใจและมีประสพการณ์ก็ดีไปครับ ถ้าเจอร้านทำบล๊อกสกรีนงี่เง้าท่านอาจจะหมดตัง2รอบครับ)

choo108
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2007, 07:34:56 PM »

........... เข้าใจและครับ ......งันวาบยเลยเพราะทำสกรีนเป็นอยู่..... ขอบคุงๆๆๆงมากๆๆๆๆๆครับ.....
 Cheesy Cheesy Kiss
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 10:03:17 AM »

ผมไม่สงสัยแล้วครับ ว่าทำไมถึงต้องมีการเรียนการสอนสาขาวิชาเทคนิคการพิมพ์หรืออะไรๆ ประมาณนี้ ในระดับ ป.ตรี ขึ้นไป Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์