เรื่องการใช้งานtimerครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 09, 2024, 10:26:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการใช้งานtimerครับ  (อ่าน 2907 ครั้ง)
rityaso
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 12:57:25 PM »

timer ที่ใช้ไฟเลี้ยง220โวลท์(มีฐาน/ซ้อตเกตเป็นรูๆสัก7-8รูมั่งคล้ายรีเลย์)ใช้งานหรือตั้งค่ายังไงครับ(มันมีสวิทช์เล็กๆให้เลือก2ตัวที่ด้านบนหรือล่างก้อไม่แน่ใจ) ที่มีใช้งานในตู้คอนโทรลไฟฟ้า/เครื่องแอร์ตัว3-4ตัน...(ไงก้อขอคำแนะนำ+วงจร+การใช้งานด้วยครับ) THANK!!

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 01:07:20 PM »

ที่พูดมาที่เป็น รูๆ 7-8 รูน่าจะเป็นซ็อกเก็ตของรีเลย์น้ะ ตัวรีเลย์มันไม่อยู่แล้วถึงเห็นแต่รูเสียบครับการตั้งเวลา
มันก็ไม่ยากอะไรเพียงแต่เปิด ON สวิทแล้วก็อาจจะมี่ที่ปรับหมุนเพื่อ ตั้งเวลาก็ได้พอถึงกำหนดเวลาที่ตั้งใว้
รีเลย็ก็จะตัด ออกจากวงจร อะไรก็ได้ที่เขาเอามาต่อ เพื่อที่จะตั้งเวลา ให้มันตัดครับ เสียดายที่คุณไม่มีรูปมา
ให้ดูน้ะ จะได้อธิบายกันให้ชัดๆเลยครับ  Tongue
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 06:36:14 PM »

มันก็เป็นตัวตั้งเวลาตามชื่อของมันครับ
การใช้งาน ด้านข้างๆมันจะเขียน สัญลักษณ์ขาเอาไว้ ว่าขาไหนเป็นอะไร
หาขาที่ต่อกับ 220v ให้เจอ แล้วลองต่อไฟเข้าดู (ถ้ามันไม่เสียนะครับ)
แล้วลองปรับๆดู สวิทช์จะเป็นตัวเลือก ว่าจะตั้งหน่วยเป็น ชม. นาที วินาที
แล้วหมุนๆ ปรับจะได้ค่าที่ตั้ง และหน่วยเป็นไปตามสวิทช์ที่ตั้งไว้
พอถึงเวลาที่ตั้งเอาไว้ มันก็จะทำงาน แล้วก็ขึ้นอยู่กับเรา ว่าจะเอาขา no, nc
ของมันไปปิดหรือเปิดปั๊มน้ำ หรือเครื่องใช้ไฟฟ้า หรือทำอะไรก็แล้วแต่เรา
คุณถามมาแบบนี้ ตอบไม่ถูกตรงๆตัวหรอกครับ เพราะ timer มันมีหลายรุ่น หลายยี่ห้อ
แต่โดยรวม การทำงานของมันก็จะเป็นแบบนี้

ยกตัวอย่าง ถ้ามันเข้าไปอยู่ในตู้คอนโทรลของระบบปรับอากาศ
มันก็จะเป็นตัวหน่วงเวลา เวลาสตาร์ทคอมเพรสเซอร์ แบบ สตาร์ เดลต้า
หรือก็หน่วงเวลาพัดลมระบายความร้อน ก็แล้วแต่วงจรที่เค้าต่อครับ ว่าจะทำงานอะไร
rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 08:48:01 PM »

ขอบคุณครับ ขอบคุณ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:27:12 PM »

ที่โรงงานผมก็มีใช้นะ แต่ไม่มีรูปให้ดู จขกท รู้มั้ย ว่าเป็นแบบไหน ผมไม่รู้หรอกว่าของคุณเป็นแบบไหน ก็คงต้องว่าตามพี่ๆ เค้าแหละ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์