ขอนอกเรื่องนะครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 02:37:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องนะครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 7582 ครั้ง)
natdarnai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:14:45 AM »

คือผมได้ทำการสอบพระจอมเกล้าพระนครเหนือเเล้วเเต่ผมสอบไม่ติด

คือผมอยากเรียนปีนี้มากๆครับอยากสอบถามน้าๆในนี้ว่ามีใครทำงานใน มจพ.(พระนครเหนือ)

บ้างหรือเปล่าครับ คือผมอยากคุยเรื่องการเข้าศึกษาต่อว่าจะมี วิธีไหนอีกบ้างครับ

ผมจบ ปวช. อิเล็กทรอนิกส์มาครับ เกรดเฉลี่ยได้ 3.20 ครับ

ผมเครียดมาหลายวันเเล้วครับ อยากเข้ามากเลยครับ หรือเป็นที่ บางมด(พระจอมเกล้าธนบุรี)

ก็ได้นะครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากเรยนะครับ ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ 

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:42:16 AM »

สอบเข้าไม่ได้ก็ต้องไปเรียนมหาวิทยาลัยเอกชนสิครับ
วิธีอื่นไม่มีหรอก

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:07:20 AM »

สอบเข้าไม่ได้ก็ต้องไปเรียนมหาวิทยาลัยเอกชนสิครับ
วิธีอื่นไม่มีหรอก

ถูกต้องครับ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร ก็เจ๋งนะครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 11:18:00 AM »

การศึกษา เรียนที่ไหนก็ได้
ความสำเร็จ ไม่ได้มาจากโรงเรียน (หมายถึง ไม่จำเป็นต้องจบจากโรงเรียนนี้เท่านั้นถึงสำเร็จได้)

ต่อให้เรียนจบมา ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะทำอาชีพที่คุณเรียนมา (หลายๆคนก็เรียนจบอย่างหนึ่ง ไปทำอาชีพอีกอย่างหนึ่ง คือไม่ได้ใช้ความรู้หรือวิชาที่เรียนมาประกอบอาชีพ)

ผมเองก็จบอีเล็กทรอนิดส์ (ช่างซ่อมทีวี) แต่ผมก็ไม่ได้ซ่อมทีวีเป็นงานหลัก (ซ่อมบ้าง ซ่อมไม่กี่ปี ก็เปลี่ยนอาชีพ) ตัวที่ผมหาเงินได้มากที่สุดคือ ติดตั้งเสาทีวี และตอนนี้ผมก็เปลี่ยนอาชีพอีกแล้ว (งานเสาทีวีหมดไป) และงานใหม่ที่ผมทำอยู่ ถ้าผมรู้จักเร็วกว่านี้ ผมสบายไปแล้ว  

อาชีพทุกอาชีพ ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้ กว่าจะเป็น กว่าจะเก่ง ต้องเสียเวลาและเสียเงินทองไปไม่ใช่น้อย (มันเป็นการลงทุน อย่างหนึ่ง การลงทุนต้องใช้เงินทุนและเวลา มีเงินอย่างเดียวก็ไม่ได้ มีเวลาอย่างเดียวก็ไม่ได้)

นอกจากนี้แล้ว การที่คน คนหนึ่งจะทำอะไรสำเร็จ ต้องมีวิชา มีประสพการณ์ และวิชานี้ มันไม่ใช่หาเรียนได้จากโรงเรียนนะครับ วิชาที่พูดโรงเรียนไม่มีสอน โรงเรียนสอนแค่ให้คุณจบไปมีอาชีพทำ มีงานทำ เป็นได้แค่ลูกจ้าง ถ้าคุณต้องการสูงกว่านั้น คุณต้องเรียนวิชาที่สูงกว่านั้น และไม่มีโรงเรียนสอนด้วย คุณต้องไปหาเรียนเอง ไปแอบเรียนจากคนที่เขาสำเร็จแล้ว ไปคิดเองว่า อันไหนที่ต้องเรียน  อันไหนสำคัญ คิดไปคิดมา ลองไปลองมา ก็ผ่านไปเป็นปีๆ บางคนสิบก็ยังหาไม่เจอ หาบางคนเจอแล้วแต่มองไม่เห็นค่าก็มี แล้วกว่าจะรูค่าอีกที ก็เสียเวลาไปเรียนอย่างอื่นตั้งหลายปี ในที่สุด กว่าจะค้นพบ ก็แก่พอดี  ping!

pongsawas_2522♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 08:28:51 PM »

ปีหน้ายังมีครับ ไม่ต้องเสียใจครับ ดีใจจัง ดีใจจัง Roll Eyes Roll Eyes
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์