เข้า regidit ไม่ได้คับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 06, 2024, 09:59:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้า regidit ไม่ได้คับ  (อ่าน 5312 ครั้ง)
jalee14
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 04:33:26 PM »

เข้า gegidit ไม่ได้ครับแนะนำ ทีนะครับ มีวีธีที่ดีกว่า ลงวินโดว์ใหม่ใหมครับ Sad

HS2MZQ
วีไอพี
member

คะแนน24

tanapatk@hotmail.com tanapat108@yahoo.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 04:55:45 PM »

เข้า regedit ไม่ได้เป็นเพราะ user นั้นไม่ใช่สิทธิ์Administratorsหรือ เครื่องโดนไวรัสลองเช็คดูก่อนนะครับ

Tanapatk.
jalee14
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:23:17 AM »

ไวรัส เคยโดนเหมือนกัน แต่ แก้แล้ว และสแกนก็ไม่มี ใช่  vGa 7.5 8iy[ และวันก่อน เปิด automatic updates มันมีสัญลักษณ์ให้ดาว์สโหลดต่อ เลยต่อจนเข้า regidit ไม่ได้สงสัยเจ๊งแล้วมั้งครับ ว่าแต่แนะนำ ย้อนอดีตก็ได้ครับจะย้อนเวลาดู Cheesy
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 10:16:44 PM »

gegedit น่ะไม่ใช่ครับ แต่เป็น regedit ครับ..เข้าไม่ได้คงเกิดจากไวรัสน่ะครับ..สายพันธ์เก่าน่ะครับ...ถ้าเกิดจากการอัพเดทจากไมโครซอฟคงไม่ใช่ครับผม...ลงหาโปรแกรมแก้ไวรัสเฉพาะมานะครับ..ในตัวที่คุณวินัยแจกคงมี....แต่ถ้าสแกนจากโปรแกรมแสกนคงไมมีประโยชน์ครับ..เพราะมันติดไปแล้ว...ไวรัสนั้น..กันดีกว่าแก้ครับ..ถึงแก้ได้ก็..ไม่ครบ..100
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 11:18:57 AM »

น่าจะโดนเจ้า  worm W32.Rontokbro@mm ซึ่งเก่ามากแล้วเห็นมีประกาศเตือนเมื่อเดือนมกราคมครับ

* W32.Rontokbro@mm เป็นหนอนที่แพร่กระจายผ่านทางเมลล์ เนื่องจาก worm ชนืดนี้เริ่มมีการแพร่ระบาดอยู่ภายในระบบเครือข่ายของ มทส. ดังนั้นทางศูนย์คอมพิวเตอร์จึงขอเตือนท่านผู้ใช้งาน ไม่ให้รับ-เปิดเมลล์จากคนที่ท่านไม่รู้จัก  ซึ่งเมื่อติดหนอนชนิดนี้แล้วมันจะทำให้เครืองคอมพิวเตอร์ของท่านมีอาการดังนี้
        - เครื่องทำการรีสตาร์ทเองเมื่อมีการเปิดหน้าต่างที่ชื่อของหน้าต่าง (title) มีส่วนของคำตามที่กำหนดไว้ เช่น .exe หรือ Registry เป็นต้น
             - ไม่สามารถใช้โปรแกรมบางโปรแกรมหรือคำสั่งบางอย่าง เช่น Registry Editor ได้

- เครื่องค้างหลังจะทำการบูทเครื่อง (เฉพาะวินโดวส์ 95, 98 หรือ ME เท่านั้น)

ตัวอย่าง pattern จดหมาย

From: [SPOOFED]
Subject: [BLANK]
BRONTOK.A  [ By: H[REMOVED]Community ]
-- Hentikan kebobrokan di negeri ini --
1. Adili Koruptor, Penyelundup, Tukang Suap, Penjudi, & Bandar NARKOBA
( Send to "NUSAKAMBANGAN")
2. Stop Free Sex, Absorsi, & Prostitusi
3. Stop (pencemaran laut & sungai), pembakaran hutan & perburuan liar.
4. SAY NO TO DRUGS !!!
-- KIAMAT SUDAH DEKAT --
Terinspirasi oleh: Elang Brontok (Spizaetus Cirrhatus) yang hampir punah[ By: H[REMOVED]unity --

Attachment:
Kangen.exe

ซึ่งท่านควรหลีกเลี่ยงการเปิดไฟล์ที่ attach มาด้วย หากตรวจสอบพบว่าภายในเครื่องของท่านพบหนอนชนิดนี้แพร่กระจายอยู่ ให้ดำเนินการตามขั้นตอนต่อไปนี้

1. ปิดระบบการแชร์ไฟล์ ตัดการเชื่อมต่อระบบเครือข่าย และถอดสายแลนออกจากเครื่อง
2. ปิดการทำงานของ System Restore กรณีเครื่องที่ใช้เป็นระบบปฏิบัติการวินโดวส์ ME/XP (อ่านวิธีการปิด System Restore ได้ที่ http://www.thaicert.org/advisory/alert/zotob_e.php#remove )
3. ทำการรีสตาร์ทเข้า safe mode โดยกด F8 ก่อนที่จะขึ้นหน้าสตาร์ทอัพของวินโดวส์
4. ทำการสแกนเครื่องทั้งเครื่องด้วยโปรแกรมกำจัดไวรัสที่ได้รับการอัพเดตฐานข้อมูลไวรัสแล้ว โดยเลือก delete ไวรัสที่ตรวจพบ
5. รีสตาร์ทเครื่องเข้าสู่โหมดปกติ แล้วทำการสแกนทั้งเครื่องด้วยโปรแกรมกำจัดไวรัสอีกครั้ง

วิธีการป้องกัน
การป้องกันหนอนตระกูล W32.Rontokbro@mm ไม่ให้ติดบนเครื่อง
1.ลบอี-เมล์ที่น่าสงสัยว่ามีไวรัสแนบมา รวมทั้งอี-เมล์ขยะและอี-เมล์ลูกโซ่ทิ้งทันที
2.ห้ามรันไฟล์ที่แนบมากับอี-เมล์ซึ่งมาจากบุคคลที่ไม่รู้จักหรือไม่มั่นใจว่าผู้ส่งเป็นใครและ
ไม่ทราบว่าไฟล์ดังกล่าวนั้นเป็นไฟล์อะไร
3.ติดตั้งโปรแกรมป้องกันไวรัส และต้องทำการปรับปรุงฐานข้อมูลไวรัสเป็นตัวล่าสุดอยู่เสมอ
4.ติดตั้งโปรแกรมปรับปรุงช่องโหว่ (patch) ของทุกซอฟต์แวร์อยู่เสมอ โดยเฉพาะ Internet Explorer และระบบปฏิบัติการ ให้เป็นเวอร์ชันใหม่ที่สุด

rama2
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 05:30:46 PM »

ถ้าทำตามที่ท่านวินัยบอกจะสามารถจักดารได้คับ

ปัจจุบันมี Anti หลายตัวที่จัดการได้คับ

ลองไปถามลุง Google ดูครับแกรู้ทุกอย่าง ขึ้นอยู๋กับว่าท่านถามตรงคำถามหรือไม่
yatasy
วีไอพี
member

คะแนน14

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 02:24:33 PM »

REG add HKCU\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\System /v DisableRegistryTool s /t REG_DWORD /d 0 /f 
ก๊อบปี้ แล้วเอาไปวางที่ Run กด OK ครับ แล้วมันจะกลับมา ( แต่ถ้าจะแก้ทั้งหมดต้องทำเหมือนที่พี่ ๆ เขาบอกครับ )
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์