มาช่วยกันรวมความรู้ TV & MONITOR LCD กันเถอะ

มาช่วยกันรวมความรู้ TV & MONITOR LCD กันเถอะ

<< < (2/3) > >>

JUB:
ผมซ่อมแต่ จอ CRT เป็นส่วนใหญ่ครับ จอ LCD นี่ นาน...ๆ เจอที ส่วนมาก จะเป็นจอจาก ต่างประเทศ(จอมือ2) มันจะมีปัญหาด้าน supply เป็นส่วนมาก
การไล่วงจร ยากมาก หากเป็น pcb สองด้าน ส่วนข้อมูลนั้น ผมยอมรับว่ายังมีน้อย เพราะคนยังใช้จอ LCD กันน้อย ถ้าไม่ซวยจริงๆหรือไช้งานไม่ถูกต้อง
มันก็ยากที่จะเสีย เท่าที่ผมเจอมาหนักสุดก็คือจอ เลอะ คือมันจะดำเป็นปื้นๆ สาเหตุก็มาจาก การถูกกระแทก หรือถูกทิ้งไว้ในที่ที่มีอุณหภูมิสูงเป็นเวลานาน
อันนี้ ต้องทิ้งสถานเดียวซ่อม บ่ ได้...555 ;D ;D ;D ส่วนข้อมูลการซ่อมเดี๋ยวจะช่วยค้นให้ครับ

worathep-LSV team:
 ขอบคุณ คุณ JUB มากครับ ;) :D ;) >:(

bp:
ซ่อมจอLCDนี้ต้องใช้Hotair ใหมครับคุณJUB :( :( :( :( :( :(

JUB:
จำเป็นครับ อุปกรณ์พวกนี้จะช่วยให้เราทำงานได้สะดวกขึ้น ลดความเสียหายของอุปกรณ์พวก SMD ได้ในขณะ Resolder ครับ ;D ;D ;D

worathep-LSV team:
ผมค้นเรื่อง LCD เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด อ่านแล้วยังไม่เข้าใจถ่องแท้ อยากได้ตำราภาษาไทยประกอบ ใครมีช่วยอัฟหรือบอกชื่อหนังสือและแหล่งขายให้ผมด้วยครับ..............ขอบคุณครับ :) :D :D ::)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว