อาการเสีย ไฟ stanbuy ติด แต่เครื่องไม่ทำงาน ส่วนมากเสียที่จุดไหนคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:17:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเสีย ไฟ stanbuy ติด แต่เครื่องไม่ทำงาน ส่วนมากเสียที่จุดไหนคับ  (อ่าน 3686 ครั้ง)
naikang
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 12:04:09 AM »

อาการเสีย  ไฟ stanbuy ติด แต่เครื่องไม่ทำงาน  ส่วนมากเสียที่จุดไหนคับ   ช่างหัดซ่อม Sad

Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 03:05:58 AM »

ส่วนมาก   ก็เสียที่ hor  vert         แต่ความเป็นจริง

เสียได้หลายส่วนครับ   เนื่องจากแต่ละยี่ห้อออกแบบมาไม่เหมือนกัน    ถ้าเครื่องทำงานผิดปกติให้โปรเทค ก็จะกลับมาสแตนด์บาย    เช่นวงจร ภาค เวอร์  ฮอร์  abl tuner crt  audio และ supply  เพราะฉะนั้นจะต้องเข้าใจหลักการทำงานของเครื่องรุ่นนั้นๆก่อนว่ามีองค์ประกอบและเงือนไขอย่างไร         แล้วจึงวิเคราะห์การซ่อมจากวงจรรุ่นนั้นเราจะได้แยกออกเป็นส่วนๆว่าติดสแตนดืบายเพราะอะไรครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 05:48:01 AM »

ตอบเข้าท่าดี 
อยากรู้มั่ง ที่เพื่อนๆ ช่างเขาพูดว่า ลองลอยโปรเทคดูเเล้วจะรู้อาการเสีย มีเทคนิคการลอยอย่างไร ขอตัวอย่างทีวีสักยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งก็ได้ครับ  Angry
        ขอบคุณล่วงหน้าท่านมาก
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 07:06:17 AM »

ลอยฮอร์ออกก็อาจหมายถึงถอดฮอร์เอ้าออกหรือTR-driveออกก็ได้  ลอยเวอร์ก็ยกไอซีเวอร์ออกมา  ส่วนลอยโปรเทคก็ยกTRที่ทำหน้าที่โปรเทคออกมา  หรือไปลอยโปรเทคเช่นไดโอดที่เชื่อมโยงกับหลายๆภาคของเครื่องเช่นภาคฮอร์ เวอร์ abl ใส้หลอด...บางเครื่องโปรเทคจูนเนอร์ยังมีเลย....อยากเข้าใจ่เรืองโปรเทคผมว่าดูพานาโซนิคง่ายสุด  ยากหน่อยก็ชาร์ปครับ
naikang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 05:02:13 PM »

ขอบคุณหลาย ๆ คับ
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:25:28 AM »

ตอบเข้าท่าดี 
อยากรู้มั่ง ที่เพื่อนๆ ช่างเขาพูดว่า ลองลอยโปรเทคดูเเล้วจะรู้อาการเสีย มีเทคนิคการลอยอย่างไร ขอตัวอย่างทีวีสักยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งก็ได้ครับ  Angry
        ขอบคุณล่วงหน้าท่านมาก

ผมทำเป็นไฟล์แล้วอธิบายไม่เป็น   แต่ถ้ายกตัวอย่างมาซักหนึ่งวงจรผมไล่การทำงานโปรเทคให้ได้   ถ้าเราเข้าใจหลักการทำงานของ  ทรานซิสเตอร์   ไดโอด  ซีเนอร์     เป็นอย่างดี     พอมันต่อรวมกันมันก็จะทำงานโดยมีเงื่อนไขของแต่ละตัวเป็นกฏเกณท์     มันก็จะทำงานได้
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:30:43 PM »

ลองดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์