air แขวนพัดลมคอล์ยเย็น ต้องเขี่ย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:14:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: air แขวนพัดลมคอล์ยเย็น ต้องเขี่ย  (อ่าน 10180 ครั้ง)
monki
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:14:54 PM »

air แขวนพัดลมคอล์ยเย็น ต้องเขี่ยถึงหมุนค่ะแต่ก็ไม่แรงนะ(รู้สึกเอา) ไม่ทราบว่าต้องแก้ที่ไหนค่ะ แอร์เป็นยี่ห้อ MITSUI ได้มีการติดตั้ง รีโมทเพิ่ม
ยี่ห้อ INTRONICS DT-03 Plus ไม่ทราบว่าจะเป็นที่กล่องที่มากับตัวรีโมทหรือเปล่าหรือว่า เป็นที่แค๊ปพัดลมมอเตอร์  ค่ะ จะได้เปลี่ยนถูกค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ตอนนี้ไม่ต้องเขี่ยแล้วค่ะเพราะว่าเขี่ยก็ไม่หมุน
ทำไงดีค่ะ

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:39:59 PM »

ต้องลองเปลี่ยนแค็ปใหม่ดูนะครับ รู้สึกว่ามอเตอร์มันสตาร์ทไม่ออกนะครับ Tongue
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 02:33:37 PM »

ต้องลองเปลี่ยนแค็ปใหม่ดูนะครับ รู้สึกว่ามอเตอร์มันสตาร์ทไม่ออกนะครับ Tongue

'
แฮะๆๆๆๆลืมถามค่ะว่า แค๊ปที่ว่าเนี่ยมันอยู่ตรงไหนหรือค่ะ แล้วหน้าตาเป็นยังไง ใช่ดำๆคล้ายปลากระป๋องเล็กๆ ที่ติดบนมอเตอร์หรือเปล่าขอบคุณค่ะ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 02:46:03 PM »

ใช่แล้วครับ เอาค่าไมโครเท่ากันนะครับ ถ้าแคปไม่หายต่อไปก็มอเตอร์ครับ  HAPPY2!!
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 02:53:39 PM »

ใช่แล้วครับ เอาค่าไมโครเท่ากันนะครับ ถ้าแคปไม่หายต่อไปก็มอเตอร์ครับ  HAPPY2!!

โอเชงั้นเดี๋ยวพรุ่งนี้จะลอง เปลี่ยนดูค่ะได้เรื่องยังไงจะบอกอีกที ถ้าไม่หายให้เปลี่นยมอเตอร์ใช่ไหมค่ะ เอ้อๆๆๆๆว่าแต่ เค้าเรียกว่าแค็ปใช่ไหมค่ะ แล้วมีที่เรื่ยกว่าคอนเดนเซอร์ด้วยหรอเปล่ามันคือชื่อเดียวกันไหมค่ะ

ปล้วฟิลว์เนี่ยมันอยู่ส่วนไหนหรือค่ะ
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:03:52 PM »

เอาตัวอย่างไปเลย(ตัวซี,แคป,คาปาฯ) ตัวมันเองน่ะแหละครับ ง่ายสุด ของคุณไม่น่าเกี่ยวกับฟิวส์ เพราะมันเขี่ยให้หมุนใด้   Embarrassed
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 04:42:01 PM »

เอาตัวอย่างไปเลย(ตัวซี,แคป,คาปาฯ) ตัวมันเองน่ะแหละครับ ง่ายสุด ของคุณไม่น่าเกี่ยวกับฟิวส์ เพราะมันเขี่ยให้หมุนใด้   Embarrassed

ขอบคุณมากค่ะเดี๋ยวขอไปจัดการก่อน
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 05:47:46 PM »

ตอนนี้ซื้อมาเปลี่ยนแล้วค่ะแต่ค่าเยอะก่วาเดิม จาก 2.5 เป็น 3 ลองดูแล้วใช้ได้แล้วค่ะ แต่ช่างที่ร็จักกันบอกว่าน่าจะเป็นที่พัดลมมากกว่าเลยช่างมันก่อนเปลี่ยนไปแล้ว เดี๋ยวค่อย่วากันอีกแต่ แต่รู้สึกว่าลมไม่ค่อยแรงค่ะ(หรือไม่พอใจเองไม่รู้) ไม่ทราบว่าพอทำอะไรได้บ้าค่ะ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 05:49:07 PM »

ขอถามอีกนิดค่ะว่าพอดีที่บ้านมี ชุดมอเตอร์แอร์อยู่ จะทำไงให้ใช้แทนนพัดลมบ้านได้บ้างค่ะจะเอาไว้เปิดชั่วคราวค่ะ แล้วจจะกินไฟเท่ากับแอร์ หรือเปล่า

ต้องต่อสายแบบไหนค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 12:42:54 AM »

เอ่อ.....ข่าวดีค่ะ  เปลี่ยนแค๊ป แล้ว เดี๋ยวนี้เลย อาการเดิม ทำไงดีค่ะช่วยหน่อยค่ะ กะว่าพรุ่งนี้เช้าจะเอามอเตอร์ไปเป็นตัวอย่างซื้อใหม่ มันจะเป็นเพราะมอเตอร์ไหมค่ะ แล้วถ้าใช่เอาไปทั้งแผงรวมพัดลมเลยหรือว่าเอาไปแค่มอเตอร์พอ เคยได้ยินว่าเปลี่ยนแค่ถ่านในมอเตอร์หรือเปล่าค่ะ หรือว่าเปลี่ยนไปเลยดีกว่า  อีกอย่างมีเสียงเวลาพัดลมหมุนด้วยค่ะ
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 09:52:23 AM »

ยกมอเตอร์ไปทั้งตัวเลยดีที่สุด ไม่ผิดขนาด  หิว
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:09:11 AM »

ต้องลองทำความสะอาดก่อนไหค่ะอีกอย่างเปลี่ยนแอร์ไปเลยดีกว่าหรือเปล่าเพราะว่าตัวนี้เห็นแม่บอก่าใช้มา 20 ปีได้แล้วอ่ะ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:27:39 AM »

ได้มาแล้วค่ะมอเตอร์กำลังจะหาทางเปลี่ยนอยู่ค่ะ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 04:21:59 PM »

หลังจากที่เปลี่ยนมอเตอร์เรียบร้อยตอนนี้ดูผลอยู่ค่ะว่าจะเป็นยังไงเป็นที่มอเตอร์แน่ๆ ป่าว เลยทำการต่อสายไฟใหม่ให้แน่นๆ คราวนี้มอเตอร์เก่าเราจะมาลองดูส่วนที่เสียได้ไหมค่ะ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:56:46 PM »

ไม่ผิดกติกาครับ รื้อออกมาเลยตัวเทอโมฟิวส์ก็ติดอยู่ในมอเตอร์นั่นแหละครับ  ถ้าขดลวดไหม้ก็รื้อเอาทองแดงขายซาเล้งเลย โลละ 125 ครับ ผมทำประจำ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 02:43:25 AM »

รื้อออกมาแล้วค่ะ ตรงแกนเป็นรอยเต็มเลย แล้วพอลองต่อตรงดู ก็หมุนปกติสักพักค่อยๆ ช้าลงไม่ทราบว่าเป็นที่มอเตอร์หรือเปล่าค่ะ แล้วปกติเค้าพันกันใหม่หรือเปล่า เพราะว่าเป็นแอร์รุ่นเก่ามาก แขวนค่ะถ้าได้จะได้เอาไปพันใหม่ไว้สำรองเครื่องอื่นค่ะ และถ้าได้ที่ไหนมีพันอ่ะค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์