การซ่อมทีวี จำเป็นต้องต่อ หลอดไฟ เพื่อเป็นโหลดแทน หรือไม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 19, 2024, 09:29:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การซ่อมทีวี จำเป็นต้องต่อ หลอดไฟ เพื่อเป็นโหลดแทน หรือไม่  (อ่าน 7338 ครั้ง)
Chath
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 07:33:27 AM »

เรียนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ

การซ่อมทีวี  จำเป็นต้องต่อ  หลอดไฟ  เพื่อเป็นโหลดแทน  นั้น  จำเป็นอย่างไร

คือเวลาผมซ่อม  ผมไม่เคยต่อหลอดแทน Hor  เลยครับ  เลยสงสัย

ปกติซ่อมก็  วัดไฟ  หรือก็ลอย Hor  ออก  และวัดไฟเลย  ก็ซ่อมได้ทุกที

ช่วยอธิบายหน่อยครับ....................  เดี๋ยวจะรู้ไม่ทัน  คนอื่น
 Cheesy

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 08:10:43 AM »

อย่าใช้เลยแหละดีแล้วการใช้หลอดไฟเป็นการทดสอบการจ่ายกระแสของภาคจ่ายไฟเท่านั้นเอง บางคนไม่เข้าใจกลายเป็นงงกันไปใหญ่

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 08:54:05 AM »

การซ่อมทีวี  จำเป็นต้องต่อ  หลอดไฟ  เพื่อเป็นโหลดแทน  นั้น  จำเป็นอย่างไร
ปกติซ่อมก็  วัดไฟ  หรือก็ลอย Hor  ออก  และวัดไฟเลย
ไม่จำเป็นต้องใช้เสมอไปหรอกครับ

AV Electronic  Pattani.
Chath
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 09:10:27 AM »

ครับ  สรุปว่าไม่ใช้ก็ได้   เพราะผมไม่ได้ใช้ตั้งแต่เริ่มซ่อม(แต่ยังเป็นมือสมัครเล่นอยู่)

เข้ามาอ่านที่นี้เขาพูดถึงแต่การต่อหลอก   ผมเลย งง

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 10:40:39 AM »

อีกมุมหนึ่งครับ     ผมใช้ประจำครับ ใส่ดูว่ากระแสปกติหรือไม่  บางครั้งใส่ฮอร์เข้าไปเกิดอาการไฟตก นึกว่าเป็นที่ฮอร์  ที่จริงแล้วเป็นที่ภาคจ่ายไฟยังไม่ได้ แต่มิเตอร์วัดไฟได้ปกติ   แต่บางเครื่องก็ใช้ไม่ได้นะครับ เช่นฟิลลิปบางแท่น  ใส่โหลดไว้แล้วเปิดเครื่องไฟจะไม่จ่าย (เดี๋ยวหลงทางนะ)
ต้องให้ไฟจ่ายก่อนแล้วเอาหลอดไฟมาต่อถึงจะวัดได้   Tongue  ช่างอย่างเราๆต้องมีหลากหลายวิธีนะครับ ถึงจะดี  Cool

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2007, 11:29:52 AM »

มันก็จำเป็นต้องต่อหลอดสำหรับบางเครื่อง       เพื่อต้องการแยกแยะปัญหา ว่าซัพพลายเราชัวร์ไหม      ถ้าคนไหนเข้าใจวงจรและวิเคราะห์และแยกแยะปัญหาเก่งๆ     ก็แทบไม่ได้ใช้เลยครับ       อันที่จริงการเช็คว่าซัพพลายจ่ายกระแสพอหรือไม่       ที่ใช้หลอดไฟแทนเพราะ   เป็นการหาอุปกรณ์ใกล้ตัวราคาถูกสามารถเอามาเป็นเครื่องมือซ่อมได้         อีกวิธีหนึ่งซึ่งประหยัดดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์