ทีวีซัมซุงจอแบนรุ่นCS-21A9W1อาการOSDมีตัวหนังสือทุกภาษาครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:17:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีซัมซุงจอแบนรุ่นCS-21A9W1อาการOSDมีตัวหนังสือทุกภาษาครับ  (อ่าน 3269 ครั้ง)
dolkawan
member
*

คะแนน19

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 10:38:07 AM »

เป็นรุ่นใช้ไอซีวันชิปTDA9381PS/N2/3I0975 แถว4 SPM-802EAN 4 แท่นKA1B(B) ผมเปลี่ยนจอครับแต่ว่าลืมเสียบสายกราวด์จากแผงRGBที่ไปหาลวดโอบหลอดภาพ จากนั้นเสียบปลั๊กเปิดเครื่องให้ทำงาน พอนึกขึ้นได้ว่าลืมเสียบกราวด์ก็จัดการเสียบให้เข้าที่เข้าทาง  แต่พอเปิดเครื่องมีภาพ-เสียงปรกติ แต่OSDที่แสดงผลมีตัวหนังสือปนกันมั่วทุกภาษาครับ อ่านไม่ออก  มิหนำซ้ำมีตัว E พิมพ์เล็ก เป็นแถวๆขึ้นมาทับซ้อนกับOSDเต็มหน้าจอเลยครับ  แต่สักพักก็จะหายไปพร้อมOSD พอกดครีย์หน้าเครื่องหรือรีโมทก็มีอีก  อาการแบบนี้ผมไม่เคยเจอครับไม่รู้จะเช็คจุดใหนดี ท่านใดเคยเจอบ้างครับ (ติดค้างลูกค้ามาหลายวันแล้ว แมมเปลี่ยนแล้วครับไม่หาย ภาพชัดเสียงใสครับ งงงงงงง) เศร้าจัง เศร้าจัง ขอบคุณ Roll Eyes

dolkawan
member
*

คะแนน19

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 11:59:41 AM »

อยากได้วงจรด้วยครับ จะเอามาไล่สัญญาญ-แรงไฟ ห้องวงจรผมเข้าไปดูแล้วไม่มีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ
sedchang
member
*

คะแนน13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 02:20:57 PM »

ผมส่งวงจรให้ทางอีเมล์ครับ

เศษช่าง
dolkawan
member
*

คะแนน19

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 02:33:28 PM »

ขอบคุณครับพี่เศษ แต่จะว่าผมมั๊ยเนี๊ย ผมเปิด-ใช้อีเมล์ไม่เป็นครับ  ส่งผ่านทางเวปบร็อดตรงนี้ได้ใหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy ขอบคุณ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 02:42:25 PM »

น้องลองลงโปรแกรมใหม่อีกทีครับ  ขอบคุณ
dolkawan
member
*

คะแนน19

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 07:17:17 PM »

ขอบคุณพี่เล็กมากๆครับ ผมจะลองใหม่คืบหน้ายังไงผมจะรายงานให้ทุกคนทราบแน่นอนครับ... ขอบคุณ
dolkawan
member
*

คะแนน19

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 09:08:42 AM »

รายงานผลครับผมผมถามพี่ๆเวปท่าเรือ------เวปPS(อ.ปรีชา)------เวปพี่เล็กซาวด์ ทั้งสามเวปได้คำตอบเหมือนกันคือลงแมมใหม่ผมทำตามแล้วครับใช้แมมแยก3ตัวเลยไม่ลงซำ(เพื่อความชัวร์) ผลคือDATAแมมของทุกเวปดีหมดครับ อาการเหมือนเดิมครับทุกตัว แสดงว่าตัดแมมออกไปได้ไม่เสีย  อุปกรณ์ที่ถอดวัดรู้เรื่องว่า ขาด-ชรอต์-รั่วผมถอดเอามาวัดหมดแล้วไม่ไช่ไม่มีความพยายามนะครับหลายวันแล้วด้วย  ผมไม่ซ่อมแล้วครับอาการนี้ เพราะมันยังดูได้ภาพและเสียงชัดดี  พี่ๆและอาจารย์ทุกท่านมีวิธีให้เครื่องมันจำ  ช่องAVตลอดเวลาได้ใหมครับ(เวลาถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่อยากให้จำเหมือนยี่ห้อSONY)ผมจะเอาไว้ดูจานดาวเทียมครับ ...ต๊อแต๊แล้วครับ (เครื่องนี้ซื้อลูกค้ามาครับจอเสีย)  ขอบคุณทุกท่านๆนะครับที่ให้ความช่วยให้DATA และคำแนะนำ... ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์