ทีวีซัมซุงรุ่นCS-21M16MNไฟเข้าปกติแต่ไม่ทำงานครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 04:20:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีซัมซุงรุ่นCS-21M16MNไฟเข้าปกติแต่ไม่ทำงานครับ  (อ่าน 12790 ครั้ง)
Liang
member
*

คะแนน16

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 05:18:33 PM »

คือเจ้าของเขาบอกว่าฟ้าลง  ไฟ125โวลต์ปกติ   5โวลต์ปกติ   แต่มีจุดหนึ่งที่ร้อนมากคือR825ที่ต่อเข้าขาที่1ของ
ไอซี802 KA7632 จนไฟ14Vเหลือ3V  ถ้าลอยขา9ออกจะเย็นลง  ไฟก็มี14Vเท่ากับแหล่งจ่าย   ผมก็ไม่ทราบว่าICตัวนี้
ทำหน้าที่อะไร  ไม่มีวงจรครับ   ใครมีช่วยอนุเคราะห์หน่อยนะครับ   ICวันชิพก็สงสัยว่าจะเสียด้วย  เบอร์
TDA 9381PS/N2/3I1309  (SPM-802 EAN5)  ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  ผมไม่ถนัดไอซีวันชิพ

tangkung (♥)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน51

thengkung@gmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 08:51:15 PM »

ลองเปลี่ยนไอซีKA7632ก่อน ให้ไฟปกติแล้วค่อยเช็คจุดอื่นต่อไป
ronnachai
member
*

คะแนน14

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 09:23:32 PM »

IC 802 ขา6=8v  ขา8=8v  ขา9=3.3v    ขา10=5.1v  ขา4=power  วัดได้มั้ยฮะ Roll Eyes

รณชัย พันธุ์วิกย์การ(ร้านช่างอ๊อดบริการ) 53 ม1.  ซ.สมบูรณ์2 ถ.เพชรเกษม 27 อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110 โทร 074-422931 , 086-2893440
jingja
วีไอพี
member

คะแนน4

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 09:42:59 PM »

ไฟชุด 3.3v มีครบตามสูตรอ่ะเปล่า สัญญานคิสตรอนออกไหม

GUNGBOO
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 10:05:20 PM »

ลองเอาไปดูครับ Cool
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 07:31:35 AM »

ลองเช็ควงจรตามที่ท่านให้มา  ไฟทุกจุดก็จ่ายปกติครับ   เพียงแต่ว่าอินพุตขาที่1ดึงไฟเหลือ3.3โวลต์   R824ที่ต่อไฟ14Vเข้า
ร้อนมากจนเหม็นไหม้   ถ้าลอยขา9 ก็เย็นปกติ    ขา1จะวัดได้14V เท่ากับแหล่งจ่ายของมัน   ถ้าต่อขา9ร้อนทันทีเลยครับ
ทั้งๆที่ต่อกับไม่ต่อขา9ก็มี3.3Vเท่าเดิม   ไม่รู้ว่ามีอะไรไปดึงมันจึงทำให้มันร้อน   ส่วนอินพุตขาที่2 ไฟเลี้ยงปกติ

ใครมีวงจรขอด้วยครับ    GUNGBOO   อยู่ไหน  ขอหน่อย  โทรไปหาไม่ติดเลยนะ
jim
member
*

คะแนน48

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 09:53:15 AM »

Wink แท่น KS9A  http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=9749.0
jim
member
*

คะแนน48

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:03:37 AM »

Sad
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 04:33:31 PM »

กลับมารายงานผลครับ   ตอนนี้ค่อนข้างแน่ใจว่าไอซีวันชิพเสีย   เพราะเมื่อลอยไฟ3.3โวลต์ที่จ่ายเข้าวันชิพ  R824ที่เคยร้อน
ก็ไม่ร้อน  3.3V . 5V.  8V. จาก IC KA7632  จ่ายปกติ  สาเหตุน่าเกิดจากวันชิพดึงกระแสเองครับ  ตอนนี้คงต้องสั่งวันชิพมาใส่
ดูก่อน   อย่างอื่นค่อยว่ากันทีหลัง    ใครเคยซื้อวันชิพรุ่นนี้  แพงไหมครับ
jingja
วีไอพี
member

คะแนน4

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:40:46 PM »

R ร้อนจนไหม้อย่างนี้ไม่รอดแล้ว 5555ๆ

Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 05:33:44 PM »

กลับมารายงานผลครับ  วันนี้ผมไปซื้อไอซีวันชิพมาจาก โอที อิเล็กทรอนิกส์ สุรินทร์   ราคา 900 บาท  คนขายให้เบอร์แทนมา
บอกว่ามีเมนูภาษาไทยเหมือนของเดิม     ผมบอกว่ามันจะใช้ได้หรือ  เขายืนยันว่าชัวร์  ไม่เชื่อร้านแล้วจะไปเชื่อใคร เขาให้ไว้ใจ
ร้านน่ะครับ    ผมใส่ไปใจตุ้มๆต่อมๆว่าจะเสียเงินฟรีมั้ย      พอใส่เสร็จเปิดสวิตช์โช้ะ   เครื่องทำงานปกติ  ดีใจจัง   พอเสียบสายอากาศจูนดู    อ้าวไหงเป็นยังงี้   มีแต่เมนูอังกฤษ  สเปน  อิตาลี่ไปโน่น   เมนูก็ดูแปลกๆ  เวลาจูนช่องจะขึ้นตัวเลข
1-2-3ไปเรื่อยๆไม่ขึ้นเหมือนซัมซุงทั่วไป   ภาพก็คล้ายๆว่าจูนไม่ตรง  ไม่เห็นซักช่อง    กดสวิตช์เปิดเครื่องต้องมากดที่รีโมทอีกที
เหมือนอินเตอร์   จะเข้าเซอร์วิซโหมดเพื่อปรับเวอร์ให้ยืดอีกนิดนึง  ปุ่มในรีโมทก็ดันไม่ตรงอีก 
    ขอถามหน่อยครับว่าถ้าอาการเป็นอย่างนี้จะเข้าเซอร์วิซโหมดได้ไหม   จะเข้ายังไงครับ  ช่วยหาวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ
แล้วแบบนี้ทางร้านต้องรับผิดชอบไหม  ที่เขาบอกว่าใช้ได้ชัวร์100%  เมนูภาษาไทยอีกต่างหาก   แต่ผมโทรไปทางร้านพูดดีครับ
 เขาบอกให้จดรุ่นกับเอาไอซีที่เขาขายให้ไปเทียบอีกทีพรุ่งนี้   ไม่รู้ว่าผลจะออกมาแบบไหน   
แล้วมันมีวิธีทำให้ดูได้ไหมครับ   ผมก็ไม่อยากไปเหมือนกัน ไกลเป็น100กิโลเมตร
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 05:51:33 PM »

ยกทีวีไปที่ร้านที่ซื้อมาครับ  Cool

Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 07:46:30 PM »

เอางั้นเลยหรือครับ    แต่มันไกลมากเลย  คงเสียเวลาทั้งวันแน่
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 06:41:17 PM »

อยากทราบวิธีเข้าโหมดรุ่นนี้ครับ    ตอนนี้ทางเอวีภาพเสียงปกติ    แต่รับสัญญาณทางสายอากาศไม่ได้   จูนเนอร์ไม่เสียเอาไปใส่เครื่องอื่นรับได้   ไม่รู้ว่าจะเช็คตรงไหนต่อดีครับ   ต่อสัญญาณIFจากขาจูนเนอร์ไปใส่เครื่องอื่นก็เห็นภาพครับ   ตัวมันเองคล้ายๆว่าจะเห็นภาพ  แต่ก็ไม่เห็น   ช่วยอีกหน่อยนะครับ
หลายวันแล้ว   
tangkung (♥)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน51

thengkung@gmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 07:04:19 PM »

คิดว่าไอซีไม่ชัวครับ ของบริษัทผมซื่อราคา1150ใช้ได้ดีแทบไม่ต้องปรับ
อะไรเลย คิดว่าคงต้องใช้ของแท้ ไม่มีวิธีอื่นครับงานนี้คิดว่าคงเข้าเนื้อ
mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 07:08:10 PM »

ลองลงอีพรอมใหม่ดูครับ    ไม่ทราบว่าลองแล้วยังครับ
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 03:47:03 AM »

ตอนนี้ไม่กล้าลงอีพรอมใหม่ครับ    เพราะคิดว่าฟังก์ชั่นการทำงานมันไม่เหมือนกัน   กลัวจะผิดพลาดได้  แต่โหลดมารอไว้แล้ว   วันนี้ร้านที่ซื้อมาเขาให้เอาไปเปลี่ยนได้ครับ    ก็เขารับรองว่าใช้ได้ชัวร์   อีกอย่างตัวที่ซื้อมานี้เวอร์เซ็นเตอร์
ขยับลงล่างนิดนึง   ปุ่มที่รีโมทก็ใช้ไม่ได้หลายปุ่ม  คงเข้าโหมดยากครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 04:22:47 AM »

กลับมารายงานผลครับ  วันนี้ผมไปซื้อไอซีวันชิพมาจาก โอที อิเล็กทรอนิกส์ สุรินทร์   ราคา 900 บาท  คนขายให้เบอร์แทนมา
บอกว่ามีเมนูภาษาไทยเหมือนของเดิม     ผมบอกว่ามันจะใช้ได้หรือ  เขายืนยันว่าชัวร์  ไม่เชื่อร้านแล้วจะไปเชื่อใคร เขาให้ไว้ใจ
ร้านน่ะครับ    ผมใส่ไปใจตุ้มๆต่อมๆว่าจะเสียเงินฟรีมั้ย      พอใส่เสร็จเปิดสวิตช์โช้ะ   เครื่องทำงานปกติ  ดีใจจัง   พอเสียบสายอากาศจูนดู    อ้าวไหงเป็นยังงี้   มีแต่เมนูอังกฤษ  สเปน  อิตาลี่ไปโน่น   เมนูก็ดูแปลกๆ  เวลาจูนช่องจะขึ้นตัวเลข
1-2-3ไปเรื่อยๆไม่ขึ้นเหมือนซัมซุงทั่วไป   ภาพก็คล้ายๆว่าจูนไม่ตรง  ไม่เห็นซักช่อง    กดสวิตช์เปิดเครื่องต้องมากดที่รีโมทอีกที
เหมือนอินเตอร์   จะเข้าเซอร์วิซโหมดเพื่อปรับเวอร์ให้ยืดอีกนิดนึง  ปุ่มในรีโมทก็ดันไม่ตรงอีก 
    ขอถามหน่อยครับว่าถ้าอาการเป็นอย่างนี้จะเข้าเซอร์วิซโหมดได้ไหม   จะเข้ายังไงครับ  ช่วยหาวิธีแก้ไขให้ด้วยครับ
แล้วแบบนี้ทางร้านต้องรับผิดชอบไหม  ที่เขาบอกว่าใช้ได้ชัวร์100%  เมนูภาษาไทยอีกต่างหาก   แต่ผมโทรไปทางร้านพูดดีครับ
 เขาบอกให้จดรุ่นกับเอาไอซีที่เขาขายให้ไปเทียบอีกทีพรุ่งนี้   ไม่รู้ว่าผลจะออกมาแบบไหน   
แล้วมันมีวิธีทำให้ดูได้ไหมครับ   ผมก็ไม่อยากไปเหมือนกัน ไกลเป็น100กิโลเมตร
ร้านแถวๆศรีขรภูมิ ไม่มีหรอ....สมชัยวิทยุ......

พี่ อย่าหาว่าผมยุ่งเรื่องพี่เลยนะ .........
ร้านในสุรินทร์ผมเข้ามาหมดคลุกคลีมันมาเป็นเวลา8 ปีแล้ว ร้านในสุรินทร์ที่เขาขายอะไหล่แท้...ถ้าไม่สนิทหรือไม่รู้เรื่องได้ของจีนมาใช้ทั้งนั้น....ในสุรินทร์มีอยู่ 5ร้านขายเครื่องอะไหล่อิเล็กทรอนิคส์....
1 ร้านเสียงไฟศาล   ข้างๆโพงพยาบาลรวมแพทย์ตรงข้ามวัดหนองบัว......ร้านนี้เข้าไปไม่รู้เรื่องอาจเจอของแถม....คิดเอาเอง ส่วนอะไหล่ก็....ตามราคา..แต่แพงหน่อย
2 ร้านชัยอิเล็กทรอนิค....ร้านนี้จะอยู่ทางออก บขส....ทางด้านทิศตะวันออก  ร้านนี้รู้สึกว่าเค้าก็ขายของดีเหมือนกัน(แต่ผมไม่ค่อยได้เข้า)
3 ร้าน โอทีอิเล็กทรอนิคส์ ร้านนี้ตั่งอยู่ทางเข้าสุรินพลาซ่า ตรงข้ามทางรถไฟ........อะไหล่เค้ามีหลายเวอร์ชั่นมาก.....มีเกือบทุกยี่ห้อ.....แต่คนขายเอาแต่ปัดขายอย่างเดียวแล้วค่อยมาแก้ปัญหาทีหลังทั้งที่ของใช้แทนกันไม่ได้......บริการหลังการขาย...ตามราคา.......เครื่องที่เขาซ่อมมาจากร้าน.....มีการรับประกันดี.....แต่เมื่อหมดประกันเมื่อไหร่........ ร้านนี้มีให้เลือกเกือบทุกอย่าง.....ของเยอะมาก...
4 ร้านศรชัยอิเล็กทรอนิคส์.........ตรงข้ามกรมป่าไม้.....ร้านนี้พูดดี...อะไหล่สั่งได้ จะเอาแท้หรือเทียม.....
5 ร้านนวลแขอิเล็กทรอนิคส์......ซอยตาดอก ติดกับเธคIS หลังตลาด(ร้านประจำผมเอง ) ร้านี้ถามมั่วไม่ได้ เขาไม่ตอบแถมไม่ขายอะไหล่ไห้อีก....แต่ว่าอะไหล่ของเขาก็มีเกรด..ให้เราเลือกเอา........ร้านนี้ถ้าไม่มีของจริงๆเค้าก็จะแนะนำให้ไปร้านอื่นในสุรินทร์

สรุป.....
ก่อนที่ผมจะไปซื้ออะไหล่ทุกตัว
1 ผมต้องศึกษรายละเอียดของอะไหล่ก่อน ว่ามีเบอร์แทนไหม.....
2 เวลาเดินเข้าร้าน....เวลาเจ้าของร้านถามอย่าหลบหน้า...หลบหน้าเมื่อไหร่ละก็....ได้เข้าเนื้อแน่
3 ผมจะสังเกต อะไหล่ทุกตัว..แล้วเอามาเปรียบเทียบกัน....
 ร้านเขาแต่ละร้าน ต่างแข็งขันกันเพื่อขายเพราะฉะนั้นราคาถูกจะมาอันดับ 1....ซึ่งไม่ไช่คุณภาพ...
จะเอาความคิดของผมไปใช้ก็ได้นะเผื่อได้ผล

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 06:03:42 AM »

อย่าว่ายังงั้นยังงี้เลยครับ   เพื่อนช่างสั่งของจากเวปที่เขาเป็นสมาชิกยังใช้ไม่ได้เลยครับ   อะหลั่ยมันมีโอกาสผิดพลาดได้ 
ตัวนี้มันจะหายากมากที่เป็นของแท้   มีแต่เบอร์แทนทั้งนั้น   ผมจึงต้องลองเสี่ยงซักครั้ง   ถ้ามันใช้ไม่ได้จริงๆจะให้เขาติดจานดาวเทียมซะเลย  เพราะเอวีใช้ได้   ต่างจากเสาอากาศไม่เท่าไหร่เอง   บูสเตอร์คงพังหมด
เพราะฟ้าผ่าต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว 
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 05:17:12 PM »

ปิดงานแล้วครับ  ร้านโอทีอิเล็คทรอนิกส์เขาให้เปลี่ยนตัวใหม่    ตัวที่ผมเอามาใส่ตอนแรกดันหลงมาอยู่ในกล่องเบอร์นี้พอดี
ทั้งๆที่มีเบอร์ที่ใส่ได้ตั้ง4-5ตัว แต่ทำไมหยิบให้ผมผิดก็ไม่รู้    แต่ดีครับที่ทางร้านรับผิดชอบ   เลยเอามาใช้ได้เลย  แค่เข้าโหมด
ปรับเวอร์นิดหน่อยเอง   ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์