ช่วยด้วยครับตู้แช่3ประตู
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 18, 2024, 10:36:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับตู้แช่3ประตู  (อ่าน 6729 ครั้ง)
thanawatmile
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:11:36 AM »

ของผมเป็นตู้แช่3ประตูของsunhuiครับอาการเป็นแบบนี้ครับหลังจากใช้งานมา2ปีคอมก็พังจึงให้ช่างมาเปลี่ยนคอมใหม่เป็นคอมของ kulthon ba 7445 ek แต่ว่าตอนนี้ใช้มาได้ประมาณ3เดือนมีอาการดังนี้ครับตู้ไม่ค่อยเย็นและเวลาคอมทำงานจะมีแสงแกร็กดังตลอดเลยครับและอีกอย่างคือพอคอมทำงานตัดประมาณ2-3รอบหลังจากนั้นจะตัดแล้วไม่ทำงานเลยต้องปิดตู้ไว้ประมาณ1ชั่วโมงแล้วเปิดใหม่คอมจึงจะทำงานความเย็นก็ลงช้าครับมันเกิดจากสาเหตุอะไรครับเพราะให้ช่างคนที่เปลี่ยนคอมมาดูเค้าก็แค่เช็คกระแสแล้วก็น้ำยาเค้าก็บอกว่าปกติแล้วก็ไปช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:16:54 AM »

ให้ช่าง เช็ครีเลย์สตาร์ท-โอเวอร์โหลด และอย่าลืมเช็คคาปาซิเตอร์ด้วยนะครับ เจอเสื่อมบ่อยครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:19:57 AM »

ขอบคุณมากครับพี่

ตอนนี้รอช่างมาดำเนินการครับ

อีกอย่างผมเห็นบางครั้งเวลาช่างมาเขาจะเอาผ้าชุบน้ำมาเช็ดคอมเพรสเซอร์เพราะอะไรครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:44:05 AM »

อ้างถึง
อีกอย่างผมเห็นบางครั้งเวลาช่างมาเขาจะเอาผ้าชุบน้ำมาเช็ดคอมเพรสเซอร์เพราะอะไรครับ
..ช่างคนนี้คงรักคอมเพรสเซอร์มาก ..ต้องเอาไว้เป็นช่างประจำแล้วล่ะ  Shocked

..คงเกิดจากคอมเพรสเซอร์ร้อนจัดครับ ให้ช่างเช็คดูระดับน้ำมันคอมพ์-เชื่อมท่อหรือท่อบี้พับตรงไหนบ้าง-แวคอากาศในระบบหมดจดแล้วหรือยัง -ไดร์เออร์ให้เปลี่ยนใหม่ไปเลย(กรณีที่ช่างไม่ได้เปลี่ยน-จุดนี้จะก่อปัญหาให้เจ้าของตู้ในระยาว-รวมทั้งกินไฟมากขึ้น คล้ายๆคนถ่ายไม่ออก นั่งเบ่งจนตัวร้อน หน้าเขียว เพราะรูก้นตันนั่นแหละครับ)  HAPPY2!!
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 10:13:20 AM »

ขอบคุณมากครับช่างเล็กรอช่างมาดำเนินการผลเป็นยังไงจะรายงานให้ทราบครับ

อีกอย่างที่สงสัยคือมีอีกหลังนึงเป็นซันโย3ประตูเหมือนกันแต่อยากทราบว่ามันใช้คอมเบอร์อะไรครับแล้วจะนำมาใช้กับตัวsunhuiได้ไหมครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 12:01:06 PM »

ล่าสุดคอมน็อคพังไปแล้วครับเถียงกับช่างพักนึงมันบอกรับประกันแค่3เดือนเปลี่ยนใหม่12000ก็เลยไปถามอีกช่างเขาบอก6000ทั้งที่คอมพึ่งเปลี่ยนใหม่ได้4เดือนเองยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับว่าผมควรทำอย่างไรดี

ส่วนเลยละเอียดคอมตัวที่พังก็ตามรูปเลยครับ

ลงรูปไม่ได้อะครับทำไง
หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 12:10:16 PM »

หาช่างLSVอยู่จังหวัดเดียวกันมาซ่อมดีกว่า คุยกันรู้เรื่อง อย่างน้อยก็มีเว็บบอร์ดนี้ปรึกษากัน

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 12:50:04 PM »

ผมอยู่จังหวัดนครสวรรค์อะครับในตัวจังหวัดเลยมีใครช่วยผมได้บ้างอะครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:18:18 PM »

จึงให้ช่างมาเปลี่ยนคอมใหม่เป็นคอมของ kulthon ba 7445 ek แต่ว่าตอนนี้ใช้มาได้ประมาณ3เดือนมีอาการดังนี้ครับตู้ไม่ค่อยเย็นและเวลาคอมทำงานจะมีแสงแกร็กดังตลอดเลยครับและอีกอย่างคือพอคอมทำงานตัดประมาณ2-3รอบหลังจากนั้นจะตัดแล้วไม่ทำงานเลยต้องปิดตู้ไว้ประมาณ1ชั่วโมงแล้วเปิดใหม่คอมจึงจะทำงานความเย็นก็ลงช้าครับมันเกิดจากสาเหตุอะไรครับเพราะให้ช่างคนที่เปลี่ยนคอมมาดูเค้าก็แค่เช็คกระแสแล้วก็น้ำยาเค้าก็บอกว่าปกติแล้วก็ไปช่วยแนะนำหน่อยนะครับ        ลองใหม่ครับ คุยกับช่างเขาดีๆ ว่าคอมพังแล้ว   แต่ก็เร็วไป(ถ้าช่างคิดแต่เงิน ไม่นึกถึงงาน ที่เราทำ แล้วพลาด ช่างจะไม่ได้อะไรดีๆ ที่ต้องแก้ไขหรือสิ่งที่เป็นผลลบกลับมา เช่นครั้งนี้   ลองคุยดูครับ เครื่องต่อไปจะได้ไม่พลาด   มือใหม่ครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 09:49:29 PM »

คุยแล้วครับแต่เขาปัดไม่รับผิดชอบอย่างเดียวก็เลยขี้เกียจเถียง

ตอนนี้ก็เลยลองไปซื้อคลิปแอมมาวัดเองเลยครับสรุปลองวัดดูคอมเพรสเซอร์ไม่ขาดอะครับแต่ยังไม่ได้ลองเปิดตู้แล้วจับกระแสดูอะครับพอดีก็หาอ่านในบอร์ดนี้อะครับกลัวโดนหลอกอีกก็เลยไปซื้อมาลองเองเลยครับเอาโน้ตบุ็คไปกางบนตู็แล้วเปิดเว็บวัดตามเลยครับพรุ่งนี้ก็เลยจะลองไปซื้อรีเลย์สตาร์ทกับโอเวอร์โหลดมาลองเปลี่ยนดูก็ตามคำแนะนำของเพื่อนๆพี่ในนี้แหละครับค่อยๆลองไป

ล่าสุดลองเปิดตู้จับกระแสมันไม่ขึ้นอะครับแต่พัดลมทำงานควรทำไงต่อดีครับ
psomchart
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:12:38 AM »

สูตรสำเร็จเมื่อมีการเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ใหม่ควรเปลี่ยนdrierและ captube สาเหตุที่คอมฯร้อนก็น่าจะเกิดจากcaptubeฉีดน้ำยาได้ไม่เต็มที่ ควรเริ่มนับ1ใหม่ ถ่ายน้ำยาออก ลองเดินคอมตัวเปล่าก่อน จับกระแส ถ้าได้ก็เริ่มตามที่กล่าวมาข้างต้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์