SWR Meter ซ่อมได้หรือไม่ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 04, 2024, 03:42:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SWR Meter ซ่อมได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 14964 ครั้ง)
nit3
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 03:55:43 PM »

SWR Meter Daimond SX - 200 เข็มชี้ยังไม่เสีย แต่วัดไม่ขึ้น ซ่อมได้หรือไม่ครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:01:53 PM »

ได้

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:03:47 PM »

ได้  Tongue

magy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 10:57:47 PM »

ลองเช็ค Diode ที่อยู่ในกล่องเหล็กครับ มีอยู่ 2 ตัว เป็นผู้ต้องสงสัยครับ
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 11:42:24 AM »

ขอบคุณครับทุกๆท่านๆที่ตอบ
ถามต่อครับ คือเปิดดูพบว่ามีตัวคล้ายๆ ซีเนอร์ไดโอด( เป็นหลอดแก้วเล็กๆมีสีแดงน่ะ )แตกมีรอยไหม้ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ตัวนี้ด้วยหรือไม่ ถ้าจะเปลี่ยนตัวนี้ด้วย เวลาไปหาซื้อจะเรียกชื่อและค่าเค้ายังไงครับ
magy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 11:16:45 PM »

ตัวที่ท่านพบว่าแตก มันคือ Germanium Diode ครับ หากว่า ซ่อมแบบแค่พอใช้ สามารถใช้เบอร์ 1N60 แทนได้ แต่ต้องเปลี่ยนทั้ง 2 ตัว
( หากท่านเคยเล่นพวก วิทยุ AM ก้อจะมีเจ้า Germanium Diode อยู่ 1 ตัว )

แต่หากว่าจะซ่อมแบบ ดีๆ เลย ต้องเอา Diode มาต่อกับวงจรข้างนอก ทำการทดสอบ เพื่อให้ได้ Diode 2 ตัว ที่มีความใกล้เคียงกันมากที่สุด
ที่เขาเรียกว่า คู่ Match

ลองซ่อมดูครับ ไม่ยาก แล้ว ก้อระวัง เวลา วัดกำลังส่งนะครับ ที่มันเสีย เพราะว่า ใช้กำลังส่งสูงเกิน ครับ
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:27:57 PM »

พบแล้วครับ ลายทองแดงที่แผงวงจร( อยู่นอกกล่องเหล็ก )ไหม้ขาดที่กราวด์  (ใกล้ๆ Germanium Diode ตามที่ท่าน magy บอก) คือเปิดฝาเครื่องก็เห็นแผงวงจรที่ต่ออยู่กับพวกสวิทช์น่ะครับ เชื่อมแล้ว (ส่วนเจ้าตัว Germanium Diode ที่แตกผมไม่ได้เปลี่ยนครับและเห็นมีตัวเดียวเองครับ) ลองวัดโดยต่อสายอากาศกับเครื่องส่งแล้ว เข็มขึ้นครับ แต่ไม่รู้มันชี้ถูกต้องหรือไม่ ถ้าจะเปลี่ยนตัวไดโอดที่ว่าด้วยถึงจะใช้ได้ ใช่มั๊ยครับ
magy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 02:34:11 PM »

ผมว่า ในกล่อง มันน่าจะมี 2 ตัว นะ แต่ช่างมัน อาจจะเป็น รุ่นใหม่ที่ผม ไม่เคยแกะมาซ่อม ก้อได้

ลอง วัด Diode ดู ครับ ว่า เสียหรือเปล่า หากว่า เสีย ก้อ เปลี่ยนใหม่ตามที่เคยแนะนำ
หากว่า ไม่เสีย ก้อลอง วัด POWER ด้าน FWD แล้ว จดค่าเอาไว้
แล้ว สลับสาย โดยเอาสายจาก เครื่องส่งต่อเข้าด้าน ANT แล้ว เอาสายจาก สายอากาศ ต่อเข้า TX

ปรับ Mode เป็น Power ด้าน REF แล้วดูกำลังส่ง ว่า เท่ากันกับ ตอนที่วัดด้าน FWD หรือเปล่า

หากว่า อ่านได้เท่ากัน ก้อ น่าจะใช้ได้ แต่หากว่า อ่านได้ ไม่เท่า ก้อต้อง ลองหาหล่ะครับ ว่า อะไร ที่มันเพี้ยนไป
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:41:53 PM »

ตัวที่วงไว้น่ะครับมันแตก ต้องเปลี่ยนมั๊ย เรียกอะไรครับ ค่าเท่าไร
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 02:02:35 PM »

น่าจะเป็น Diode ป้องกัน  ป้อนไฟผิดขั้ว ไฟส่องหน้าปัด

ใส่ 1N4148 ก็ได้

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:32:34 AM »

ขอบคุณครับท่าน e21fnw-LSV team ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่มีผลต่อค่าการวัดใช่มั๊ยครับ
magy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 03:52:21 PM »

ผมว่า ผมพอจะเข้าใจแล้วครับ อาการเสียนี้ เกิดจาก ป้อนไฟสำหรับส่องหน้าปัดกลับขั้ว มันก้อเลยช็อต จนลาย Ground PCB ใหม้/ขาด ทำให้ไม่ครบวงจร เข็มเลยไม่ขึ้น
แล้ว Diode ตัวนี้ ก้อเป็นตัวคร่อม ไฟ +/- เวลามีไฟกลับขั้วมา Diode ตัวนี้ Protect ก่อน

ตอนนี้ คุณซ่อมลาย Ground PCB แล้ว วงจรวัด น่าจะปกติ แต่เจ้า Diode ตัวนี้ ยังเสียอยู่ ทีนี้ เวลาที่ Diode มันเจอไฟกลับขั้ว มันจะเสียด้วยอาการ ช็อต ก่อน
แล้ว ก้อจะขาด ตามมา คุณลองวัดดูครับ ว่า ตอนนี้ มันช็อต หรือ ขาด หากว่ามันขาด ก้อปล่อยไว้ก้อได้ แต่อย่าป้อนไฟกลับขั้วนะ เพราะว่า ไม่มีอะไร ช่วย protect แล้ว

แต่หากว่า มันช็อตอยู่ ก้อต้องเปลี่ยนครับ เพราะว่า หากคุณป้อนไฟส่องหน้าปัด 12 V เข้ามา ไม่ว่าจะถูกขั้ว หรือ กลับขั้ว Diode ก้อจะลัดวงจร ครับ

ผมนึกว่าเป็น Diode Detector ที่อยู่ในกล่องเหล็กเสียอีก ... โชคดี ครับ ที่เสียแค่นี้
magy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 03:55:42 PM »

อีกอย่างนะครับ การต่อ Diode เพื่อ Protect แบบนี้ ไม่ค่อยดีนะครับ เพราะว่า Diode ช็อตแล้ว ไฟกลับขั้ว ก้อยังเข้าไปในวงจรได้

ให้หา Doide ตัวใหญ่หน่อย พวก 1N4001 1N5401 มาต่อ อนุกรม กับไฟเข้า แล้ว ถอด Diode ตัวเล็กนี้ ออกไปเลยดีกว่าครับ

nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 09:23:06 AM »

ขอบคุณครับท่าน magy  ไดโอดตัวนี้โรงงานเค้าต่อไว้แบบนี้น่ะครับ
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 12:39:34 PM »

โชคร้ายแล้วครับผม มันเพี้ยน ลองวัด FWD ได้ค่าไม่ถูกต้อง และพอสับswitch ไปที่ REF เข็มตียันสเกลเลยครับ ผมต้องหาผู้ทำเป็นซ่อมให้ละครับ ทำต่อมากกว่านี้ไม่เป็นแล้ว ที่ใหนรับซ่อมครับ และจะคุ้มมั๊ยที่จะซ่อม
magy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 03:48:30 PM »

ลองถามร้านที่ขายอุปกรณ์ ดูนะครับ ว่า รับซ่อมหรือเปล่า แล้ว ราคาค่าซ่อมประมาณเท่าไร คุ้มหรือเปล่า
เพราะว่า ราคาของใหม่ กับ ของ มือ 2 ก้อไม่แพงมาก แล้ว หากซ่อมแล้ว มีนจะเที่ยงตรงเหมือนมาจากโรงงานหรือเปล่า

หรือว่า จะขายเป็นของเสีย อะไหล่

ลองตัดสินใจดูครับ

หากว่าจะขายเป็นของเสีย ลองตั้งราคามานะครับ
หากว่า ไม่แพง จะซื้อมาลอง เล่น ตามสไตล์ผมดู
mod-ta-noy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 01:03:41 PM »

แล้วขาสับswitch ปรับ การเช็คswrล่ะครับ มีที่ไหนรับเปลี่ยนมั่ง กทม. ราคาประมาณเท่าไรครับ[/url]/img]
magy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 09:46:49 PM »

ตอบท่าน mod-ta-noy นะครับ

ผมเหมือนว่าจะเคยเห็นคล้ายๆว่าที่ร้านโชคชัย บ้านหม้อ จะมีนะครับ
อันนี้ นานมาแล้ว เลยไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า หากว่า มีขายอะไหล่ ก้อ เปลี่ยนไม่ยากครับ

แ้ก้ขัด หา switch อะไร ต่อสายออกมาแทน ก่อน ก้อ พอได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์