ขั้นตอนการซ่อมเพาว์เวอร์แอมป์เบื้องต้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 10:59:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการซ่อมเพาว์เวอร์แอมป์เบื้องต้น  (อ่าน 130893 ครั้ง)
samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:12:58 AM »

ผมก็เลยเอาสายไฟจั๊มป์ไว้อย่างในรูปน่ะครับ เมื่อคืนผมถอดออกมาวัดเกือบทุกตัวเลยครับ
จะเลิกทำอยู่แล้ว นึกยังงัยไม่รู้ เอามิเตอร์มาวัดขา IC  LM324N  วัดกับสายที่มันต่อ อินพุท-เอาท์พุท
เจอเลยครับ งานนี้ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่าน กระทู้ทุกกระทู้ครับ เอ..แล้วผมจะทำยังงัยกับแอมป์ตัวที่ซ่อมเสร็จนี่ล่ะ
ป.ล.ขอบคุณ คุณ BenQ ที่ทำให้ผมรู้ว่า เพาเวอร์ซัพพลายคอมเก่าๆนั้นก็ยังมีค่าอยู่

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:47:26 AM »

ปิดเป็นอันเรียบร้อย  ฉลอง อ้าว  ชนแก้ว

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 01:53:10 PM »

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed   ความสำเร็จ............................. Cool
samanick
member
*

คะแนน5

หนุ่มหน้ามนต์คนสุรินทร์

samanick@hotmail.com -
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 02:08:24 PM »

ที่คุณ SAMASUK เป็นรถยนต์นี่นา แต่ก็ใช้หลักการเดียวกันกับ ท่าน หลง กับท่านยูนิมิต แต่ว่าแอมป์ รถยนต์ที่สำคัณน่าจะอยู่ที่
DC to DC มีไฟรึเปล่า capa ใหญ่ 2 ตัวนั่นนะ + - เท่าไร ในกรณีท่าเช็คเอาท์พุตแล้วไม่มีปัญหา

ที่ผมเคยทำ ถอดเอาท์พุทออกหมด ใส่หูฟังดูว่าเสียงใสไหม ถาแหบ ก็ TR ภาคไดร ละพี่น้อง ถ้าเสียงใสก็ผ่านนะครับ สำหรับ 741 นะ
ถ้าไฟมาปกติ ก็ลองแบบนี้

ผลิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ   ท่าน หลง กับท่านยูนิมิต  ไม่ได้เรียนอิเล็กเหมือนท่านนี่ จบ ไฟฟ้าอินสทรูเมนต์มาก็พอแก้ขัดได้บ้าง  Sad

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 02:32:40 PM »

ไม่รู้ว่ามีวิธีอื่น   กับการซ่อมแอมป์บ้านหม้อ  ที่ผมลง    ท่านใดมีวิธีที่ดีกว่าผม  สอนด้วย  ผมไม่ค่อยเก่งครับ
 Cheesy
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 03:40:32 PM »

พี่samanick  ท่านเป็นวิศวะกร ไฟฟ้า นะครับ   อิอิอิ ไม่อยากจะบอกเลย แต่ทนไม่ได้  ท่านเก่งสุดยอด

อย่างน้อยก็มี่ท่านที่มีความรู้สูงอีกท่านหนึ่งที่มาเยี่ยม เว็บของเรา  เป็นคนที่ผมนับถือมากที่สุด  Cool Cool Smiley Smiley

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:26:28 PM »

ท่านหลง ดูมาดูการซ่อม คนไม่ได้เรียนอิเล็ค มั่งส่งอะ ขยายบ้านเรา จะแบ่งได้ประมาณสี่ส่วน ส่วนที่หนึ่ง ขยายต้น จะเป็นไอซี หรือทรานซิสเตอร์ก็ได้ ส่วนที่สอง ขยายชดเชย ส่วนมากจะเป็นทรานซิสเตอร์ ส่วนที่สาม จะเป็นชุดไดร์ ส่วนที่สี่ OUTPUT การซ่อม ขยาย OCL  ห้ามต่อสำโพงก่อนโดยเด็ดขาด วัดไฟDC บวก ลบ กราวน์ จะต้องเท่ากัน หรือใกล้เคียงกันมากที่สุด แล้ววัด OUTPUT ว่ามีไฟออกมาหรือเปล่า ถ้ามีไฟออกมา ถอด OUTPUT ออก แล้วเอาลำโพงเล็กๆมาต่อที่ไดร์ ที่จะมา OUTPUT ฟังเสียงดู ถ้าปกติ ไม่บี้ไม่แหบ สรุป OUTPUT เสีย ถ้าแหบ ให้ลอยขยายต้น ให้หาขยายเล็ก มาต่อ ถ้าปกติ ก็ชุดไดร์ ทำจริงๆ รวบรัดกว่านี้อีก แป๊บเดียวเอง
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 12:41:55 PM »

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

Chath
member
*

คะแนน5

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:21:01 PM »

วิธีซ่อมที่ท่านนิมิต  ลงไว้ที่หน้า 1   ผมว่าเข้าใจง่ายมากกว่าครับมีรูปประกอบ   มือสมัครเล่นแบบผมเห็นแล้วนึกภาพออกเลย
 แบบที่ไม่ใช่มิเตอร์ซ่อมวัดซ่อมมิเตอร์ซ่อม  โอ้คนไม่เคยอย่าเลยครับ

ขอบคุณท่านิมิต  มากครับ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
ผมได้ปร้น  ไปอ่านกับเพื่อนที่วิลัย  เอาใว้อ่านกันดีกว่าเลยครับ    หลายอย่างแล้ว  Embarrassed Embarrassed Embarrassed
samasuk
member
*

คะแนน0

รักกันไว้เถิด

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:58:55 AM »

Lips Sealed Embarrassed Sad Sad Wink Embarrassed Lips Sealed Lips Sealed

เดี๋ยวก็รู้ หมู่หรือหมวด
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 04:34:22 AM »

น่าจะเป็นกรณีศึกษานะครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์