หัวสกรู+/-สงสัยว่าใช้งานต่างกันอย่างไรครับ?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 03:54:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัวสกรู+/-สงสัยว่าใช้งานต่างกันอย่างไรครับ?  (อ่าน 6248 ครั้ง)
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 12:10:53 PM »

สังสัยครับ ว่าสกรูแบบหัว + กับหัว -  มีหลักการใช้งานที่ต่างกันอย่างไรครับ
 Smiley

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:28:25 PM »

ใช้อย่างไร ต่างกันอย่างไร ผมมิทราบ แต่ผมเลือกใช้แต่แบบ +

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 05:04:43 PM »

แบบหัว + นิยมใช้ในงานที่ ขันเข้าขันออกบ่อยๆ  ครับ เช่น ใช้ในงานอิเล็กทรอนิกส์  เครื่องใช้ไฟฟ้า ฯลฯ

แบบหัว - ใช้ในงานที่หนักๆ  เช่น ที่จับที่ยึดกับขอบหน้าต่าง เป็นต้น เวลาเราขันสกรูที่หน้าต่าง จะใช้แรงเยอะ เพราะเป็นไม้
สังเกตดู ถ้าใช้หัว + ขันไปมา  เกิดขันไม่เข้า  เดี๋ยวหัวสกรูมันจะหวานครับ 
เท่าที่รู้มา...........มีเท่านี้ครับ
   wav!!
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 06:29:28 PM »

พอท่าน  D2058  อธิบายมา ก็ให้นึกได้ว่าเห็นงานไม้แล้ว ส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบ (- ) จริงอย่างที่ท่าน D2058  อธิบายจริงๆ ครับwav!!
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 07:38:33 PM »

ไม่จริงหรอก

งานไม้ใช้แบบ + ก็มีมาก

โดยเฉพาะ  ผมติดตั้งสายอากาศ ผมยึดขากับไม้ ผมก็ใช้ แบบ +

1.1 มันคืองานไม้
1.2 มันเป็นงานหนัก หมายถึงต้องขันให้แน่นมากๆ เพราะน้ำหนักสายอากาศต้นหนึ่งมันไม่ใช่เบาๆ

**** แต่ที่ท่านเห็นมันเป็นงานไม้แบบ..... มักเห็นได้จากงาน.....

--- เวลาขันเข้า เขาไม้ได้ขันเข้านะครับ เข้าใช้ค้อนทุบเข้าไป เวลาจะถอดออก เขาก็ใช้ค้อนทุบออก  ที่ต้องทำเช่นนั้นก็เนื่องจากตัวสกรูมันเสียตั้งแต่ตอนทุบเข้าแล้ว ดังนั้นจึงไม่สามารถถอดออกแบบปกติได้  ไม่เอา

*** ถ้าใครเคยใช้สกรูแบบ - ขัน ก็สามารถรู้ได้ว่ามันขันยากแค่ไหน  ดังนั้นถ้างานที่ใช้ขัดจริงๆเขาจะใช้แบบ + ครับ

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:05:10 PM »

หรือจะเป็นเพราะว่า เมื่อก่อนคนที่คิดเครืองจักรที่ทำสกรู ยังคิดไม่ออกว่าจะทำแบบไหน
จึงคิดได้แค่ผ่าหัวกรูก็ใช้ได้แล้ว แต่ต่อมา คนมีความคิดที่แตกต่างกันมากขึ้น จึงคิดทำเป็น
แบบ + มาใช้งาน ไม่รู้ว่าผมคิดผิดเปล่าวนะครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
Ptn-LSVteam♥
member
*

คะแนน780

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:22:07 PM »

ความเห็นส่วนตัวครับ    เท่าที่ผมเห็นผ่านสายตามานะครับหัวสกรูแบบ  -  เครื่องใช้ที่มาจากทางยุโรปใช้กันมาก   ส่วนทางเอเชียจะใช้หัวสกรูแบบ +  เป็นส่วนใหญ่
เรื่องการใช้งานก็ไม่ต่างกันครับ

AV Electronic  Pattani.
noi3535-LSV team♥
member
*

คะแนน565

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:58:54 PM »

ไม่จริงหรอก

งานไม้ใช้แบบ + ก็มีมาก

โดยเฉพาะ  ผมติดตั้งสายอากาศ ผมยึดขากับไม้ ผมก็ใช้ แบบ +

1.1 มันคืองานไม้
1.2 มันเป็นงานหนัก หมายถึงต้องขันให้แน่นมากๆ เพราะน้ำหนักสายอากาศต้นหนึ่งมันไม่ใช่เบาๆ

**** แต่ที่ท่านเห็นมันเป็นงานไม้แบบ..... มักเห็นได้จากงาน.....

--- เวลาขันเข้า เขาไม้ได้ขันเข้านะครับ เข้าใช้ค้อนทุบเข้าไป เวลาจะถอดออก เขาก็ใช้ค้อนทุบออก  ที่ต้องทำเช่นนั้นก็เนื่องจากตัวสกรูมันเสียตั้งแต่ตอนทุบเข้าแล้ว ดังนั้นจึงไม่สามารถถอดออกแบบปกติได้  ไม่เอา

*** ถ้าใครเคยใช้สกรูแบบ - ขัน ก็สามารถรู้ได้ว่ามันขันยากแค่ไหน  ดังนั้นถ้างานที่ใช้ขัดจริงๆเขาจะใช้แบบ + ครับ
    ไม่ได้เข้าข้างนะครับ แต่เห็นด้วยครับ ผมเองใช้มากแบบ+ ผมไม่เคยใช้แบบ- เพราะตอนขันเข้าก็ขันยาก ขันออกก็ขันยาก พลาดคือมือแหก(พูดถึงสกรูไทยนะครับ)แบบ+ เราเอาไขควงที่ใช้กับหัวสกรูที่พอดีมาขัน โอกาสที่หัวจะเสียมีน้อย แต่ถ้าใช้ไขควงไม่ได้กับร่องสกรูก็เป็นไปได้ว่าต้องมีอะไรเสียหายซักอย่างหนึ่ง ที่เล่ามานั่นคือประสบการณ์ทำงานจริงที่ร้านครับ เลือกที่+ครับ  เอาแน่

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 10:46:45 PM »

ในความคิดผมนะครับ   สันนิษฐานว่าแบบ - ข้อดีคือสะดวกต่อการใช้งานหมายความว่าอะไรที่เป็นแหลม ๆ (ไม่แหลมก็ได้)แบน ๆสามารถขันได้ง่ายแต่ - หน้าสัมผัสหัวสกรูน้อยกว่า ก็เลยมีการพัฒนาหัวสกรูแบบใหม่ขึ้นคือแบบ + ซึ่งหน้าสัมผัสหัวสกรูกับไขควงจะเยอะกว่ากันมีประสิทธิภาพกว่าน่าจะดีกว่าจึงพัฒนาเรื่อยมา ส่วนงานอะไรใช้แบบไหนอันนี้ไม่ทราบข้อมูลที่แน่ชัดจริง ๆ ครับคงจะเนื่องด้วยเงินลงทุนหรือความสะดวก แต่จะเห็นได้ว่าทุกวันนี้มี 6 แฉก 8 แฉก
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 11:43:40 PM »

ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า ลองดูเวปเกี่ยวกับสกรู น๊อต...
http://www.cbrfastener.com/know4.htm
http://www.thaiprocesseng.com/webboard/index.php?topic=36.0
 Cool ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์