การ flash bios
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:34:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การ flash bios  (อ่าน 8749 ครั้ง)
kanyapak
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 10:42:16 AM »

คือต้องทำยังไงบางค่ะ ลองทำจากพี่เค้าสอนทางโทรศัพท์ แล้วทำไม่ได้ มันยากเกินสมองที่จะรับได้ค่ะ ผลคือ เครื่องไม่สามารถบูตได้เลย  แล้วมีวิธีทำให้เครื่องบูตขึ้นไหมค่ะ  และอยากทราบวิธีการทำ Flash Bios ที่ง่ายๆ ค่ะ แล้วการ Flash bios มีความจำเป็นไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ รบกวนจริงๆค่ะ

bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 12:36:29 PM »

รู้ไหม?ว่าหนูตั้งคำถามแบบลึกและกว้างมากจนพี่ๆเค้าไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดีก่อนอื่นต้องขอถามก่อนว่า มันเป็นมาอย่างไร จนถึงขนาดจะต้อง แฟลช ไบออสใหม่ เพราะการที่จะทำให้ ไบออสล่มก็ไม่ใช่จะทำได้ง่ายๆแล้วรู้ได้อย่างไรว่าไบออสมีปัญหา การที่บู๊สไม่ได้ มันมีสาเหตุตั้งเยอะแยะ สรุปตรงนี้ให้ได้ก่อนแล้วค่อยมาว่ากันตรงแฟลชใหม่ ตรงนี้ก็ทำได้หลายวิธีอีกแหละ  Smiley
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 01:47:20 PM »

วิธีการอัพเดทหรือ Flash BIOS <<< คลิ๊ก >>>
kanyapak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 02:54:21 PM »

ก้อไม่มีไรค่ะ คือทำงานเป็นคนคุมร้านเกม แล้วพอเครื่องไม่สามารถบูตเล่นเกมได้ พี่เจ้าของร้านเค้าบอกว่า มันเป้นที่ไบออส อัพเดรสไบออสก็หาย แต่พี่เจ้าของร้านเค้ามาดูให้แล้ว ดาวน์โหลดไดรเวอร์ไว้ แล้วให้ทำเอง  แล้วเป้นอย่างที่บอกค่ะ ทำไม่ได้ เครื่องเจ๋ง ไม่สามารถบูตเข้าได้เลย เรื่องราวก้อเป็นมาอย่างนี้ค่ะ มือใหม่ด้วย
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 10:06:14 PM »

ถ้ามี boot block bios ก็เอา cd driver mainboard ไส่เข้าไปมันก็จะไปอ่าน file bios ใน cd แทน จากนั้นจะ flash bios ก็ทำได้เลย
แต่ถ้าไม่มี boot block ก็เอา chip rom bios ไปให้ร้าน program ใหม่โดยจดรุ่น mainboard ไปให้เขาดูด้วยค่าprogramประมาณ 300มั้ง
แต่แนะนำให้เอาไปทั้ง board เลย ที่ magic zeer เหมาซ่อมทุกอาการ 400 เอง ไม่งั้นก็คงต้องซื้อใหม่
 Tongue การ flash bios ควรทำใน dos เท่านั้น Cool ที่มันเจ้งก็คงไปทำใน windows หรือไม่ก็ bios คนละรุ่น อันนี้เดาเอาครับ Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์