ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมเปลี่ยนรีเลย์+Overload แล้วมันตัดต่อตัดต่อครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:09:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมเปลี่ยนรีเลย์+Overload แล้วมันตัดต่อตัดต่อครับ  (อ่าน 4514 ครั้ง)
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 11:47:28 AM »

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร เป็นตู้เย็น Whirlpool WRN-S423 ครับ ผมเอาอะไหล่ไปซื้อที่อมร แล้วมันไม่มีตัวที่เหมือนกัน เขาเลยถามว่าตู้ขนาดกี่ Q ผมก็บอกไปว่า 16Q แล้วเขาก็หยิบชุดรีเลย์+overload มาให้พอลองมาเปลี่ยนเข้าไปโดยที่ผมเปลี่ยนแต่ตัว overload ก่อนแล้วใช้รีเลย์ตัวเดิม มันเกิดอาการคือวิ่งไปแล้วดับ ตัดต่อตัดต่อ พอเปลี่ยนรีเลย์ตัวใหม่ที่ซื้อมาเข้าไปก็เป็นเหมือนเดิมอีก(เพราะสงสัยว่าปัญหามาจากรีเลย์ตัวเก่า) แล้วลองจับที่ตัว overload แล้วมันร้อนครับ เลยคิดว่าปัญหามาจาก overload ครับ ผมอยากถามดังนี้ครับว่า คอมตู้เย็นตู้นี้มันกี่ HP ครับเพราะรีเลย์ overload ที่ซื้อมาใส่ใหม่มันขนาด 1/3 HP และเรามีวิธีเช็คมั้ยครับว่าขั้วไหนของคอมเป็น M S C  ลืมบอกครับเป็นคอมของ Sumsung ML90G0Y ครับ

ตอนนี้ผมเอา รีเลย์ overload ตัวเก่าใส่เข้าไปเหมือนเดิมคอมวิ่งครับ แต่ผมกำลังดูอยู่ว่าทำไมอุณหภูมิในช่องฟรีสแค่ 14 c แล้วคอมหยุดทำงาน(ผมได้ทำการเปลี่ยนตัวไบเมทอลไปแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าอมรเขาหยิบให้ตรงเบอร์รึเปล่า เขาต้องดูเบอร์ที่ตรงไหนหลอครับ)หวังว่าแค่ตัว Timer มันตัดเดี๋ยวมันก็ต่ออีก

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 02:04:19 PM »

อ่านคำถามท่านแล้ว เหมือนกับว่าท่านทำงานผิดขั้นตอนครับ
เริ่มจากอาการตู้ไม่เย็น 1 ต้องเช็คว่าคอมฯทำงานได้หรือไม่
                             2 วัดกระแส ว่าคอมฯกินกระแสเท่ากับเนมเพลท หรือใกล้เคียง
                             3 ดูว่ามีรอยรั่วของท่อทางเดินน้ำยาหรือไม่
ถ้าทุกอย่างที่กล่าวมา ปกติดี ก็ดูที่คอยล์เย็นว่ามีน้ำแข็งเกาะแน่นคอยล์หรือไม่
ลองหาอ่านในกระทู้วิธีเช็คตู้โนฟรอสท์ ดูนะครับ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์