อยากทราบวิธีรื้อเกียร์เครื่องซักผ้าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 09:56:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีรื้อเกียร์เครื่องซักผ้าครับ  (อ่าน 18488 ครั้ง)
bugfuse
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:34:32 PM »

อยากทราบว่าในตัวเกียร์สามารถซ่อมได้หรือเปล่าครับ

9581
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:42:27 PM »

ถามแบบนี้  ขอตอบ ทั้งได้และไม่ได้น่ะครับ

ไม่ชอบคนเอาเปรียบ และ  ไม่ชอบเอาเปรียบใคร   แค่นี้พอ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:49:12 PM »

เกียร์เครื่องซักผ้าที่ว่าเนี่ยหมายถึงรุ่นอัตโนมัติฝาบนรึเปล่าครับพี่..

ถ้าใช่หล่ะก็ คงทำได้มากสุดแค่เปลี่ยนตลับลูกปืน แล้วก็เปลี่ยนคลัทช์สปริงครับพี่(สำหรับยี่ห้อทั่วไปนะ)

แต่ถ้าเป็นฮิตาชิ ผมจำรุ่นไม่ได้หง่ะ เราสามารถเปิดฝาเรือนเกียร์ออกมาเปลี่ยนลูกเฟืองที่เป็นพลาสติกได้ครับพี่
แต่ผมไม่คอนเฟิร์มนะว่ามันจะใช้งานได้นานรึเปล่า

เดี๋ยวขอหารูปแป๊บนึง..
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:00:03 PM »

เอาชุดแรกไปดูก่อนนะพี่..

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:04:35 PM »

ต่อๆๆๆ..

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:09:43 PM »

ที่เห็นในรูปนี้เป็นของฮิตาชินะครับ

แต่ถ้าเป็นของยี่ห้ออื่นนี่ผมไม่เคยเปิดออกมาซ่อมซักที เพราะว่าทางโรงงานเค้าหล่อเรือนเกียร์มาแบบปิดครับ
koh-kae
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

สาไหร สาไหร มั้งตะนุ้ย

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:15:13 PM »

ขอบคุณขอบคุณครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:42:30 PM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึง พอดีไปขุดเจอในบ้าน..

อันนี้ถ้าจำไม่ผิดเป็นของซัมซุงครับ

ส่วนอันนี้จำยี่ห้อไม่ได้ครับ

ส่วนตัวนี้เป็นของไดสตาร์ 8 กก. ตัวเดียวกันกับแดวูครับพี่

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:04:37 AM »

มีน้ำใจจริงๆ ที่แน่ๆไม่มีชุดHolderของชาร์ป มันติดกับแท่นตลับลูกปืนต้วบน ใครเอาออกได้มั่ง
เปล่า? เคยพยายามแล้ว เศร้าจัง cry2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 03:25:57 PM »

ใช่แท่นคลัทช์เกียร์รุ่นนี้รึเปล่าครับพี่เฉียบ

ถ้าเป็นแท่นรุ่นนี้ ผมไม่เคยถอดเองสำเร็จซักทีครับพี่
ส่วนใหญ่ผมจะส่งให้ร้านพันมอเตอร์แถวบ้านถอดให้ครับ
แต่เวลาไปยืนรอ แกไม่ยอมทำให้นะ ลุงแกบอกให้กลับบ้านไปก่อน เสร็จแล้วจะโทรฯไปบอก
ผมมีหน้าที่จัดหาตลับลูกปืนไปให้แกอย่างเดียวอ่ะพี่  try!!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 03:36:04 PM »

อ้อ..ลืมบอกไป สำหรับแท่นของชาร์ปเมื่อกี๊นี้
ต้นเหตุของปัญหาแท้จริงแล้วมันไม่ใช่แค่ลูกปืนแตกนะครับพี่ๆ
ต้นเหตุจริงๆคือซีลที่อยู่ติดกับเพลา Holder อ่ะครับพี่ อีกอย่างนึงคือเพลามีรอยสึกจากการใช้งาน
น้ำก็เลยหยดลงมาที่ตลับลูกปืน ทำให้เม็ดลูกปืนเป็นสนิมครับ สุดท้ายก็เกิดเสียงดังเวลาปั่นหมาด

จบข่าว... เยี่ยมมาก

แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:29:18 PM »

อือ ใช่แล้ว เยี่ยมมาก เคยเอาไปโรงกลึง เอาไม่ออก ช่างที่โรงกลึงบอก
อัดไปร้อยกว่าตันแล้วยังเฉย แต่เคยถอดของSinger ออก ดูเหมือน
โรงงานเดียวกัน อาจฟลุ๊กก็เป็นได้ Embarrassed

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 09:18:44 PM »

ถ้าถอดได้แล้วอย่าลืมเอารูปมาแปะไว้ให้น้องๆศึกษามั่งนะครับพี่เฉียบ

สงสัยต้องหาแท่นรุ่นนี้มาผ่าเล่นซะแล้ว  เอาแน่
member
*

คะแนน650

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 09:14:09 AM »

ถ้ามีแท่นไฮดรอลิกอัดจะสดวกหน่อย ใช้เหล็กแหนบเกาะเสื้อโฮลเด้อไว้ แล้วใช้เหล็ก
เสียบสองด้านลอดลงไปที่ดุมกดลงล่าง มันเป็นปลอกสองชั้นอัดสรวม ถ้ากดอัดปกติ
พังหมด ต้องทำเหล็กเป็นพิเศษ แต่ที่ทำไปแล้ว ทำแบบลูกทุ่ง ใช้เหล็กโค้งสอดเข้า
ใต้ดุมตีพลิกไปมาก็ออกได้ ไปจ้างโรงกลึงก็200ร้อย แต่ไม่ทำให้เห็น ก็เป็นเสียอย่างนี้และ
คิดกันไปคนละอย่าง กลัวหากินไม่ได้อีก เอาไว้ทำแท่นเองเสร็จค่อยถ่ายรูปมาดูกัน ใช้แม่
แรงนี่และ ไม่ต้องแท่นใหญ่โตเปลืองตังค์เปล่าๆ ping! THANK!! lv!

"CHIAB"
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 05:52:39 PM »

งั้นเดี๋ยวรอดูแท่นอัดแบบ DIY ของพี่เฉียบละกัน  lv!
bugfuse
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:56:05 AM »

ขอโทษครับ คือ รูปเกียร์เครื่องซักผ้าฮิตาชิ พอดีผมรือออกมาแล้วประกอบ แต่แกนในที่ยึดมูเล่มันชักเข้าออกได้
เลนทำให้สปริงหลุดล็อคครับ ไม่ทราบว่ามันมีแหวนรองระหว่างมูเล่กับเบ้าพลาสติกที่ครอบสปริงหรือเปล่าครับ cry2!!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:36:29 PM »

แหวนรองบริเวณที่พี่ถามมา รู้สึกว่าจะไม่มีนะครับ
แหวนมีอยู่ที่เดียวคือแหวนรองน๊อตตัวเมียที่ยึดพูลเล่ย์อ่ะครับพี่

ยังไงรบกวนพี่ลงรูปชุดเกียร์ของพี่หน่อยได้มั๊ยครับ
bugfuse
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 12:43:27 PM »

รุ่นเดียวกับรูปที่พี่รื้อด้านบน ฮิตาชิ 12 ก.ก.ครับ  พอเวลาปั่นแห้งตัวพลาสติกที่ครอบสปริงมันเลื่อนได้ครับ สปริงหลุดล็อคถังเลย สปริงเบี้ยวเลยครับ แล้วแกนตัวในมันชักเข้าชักออกได้เปล่าครับ หมายถึงแกนที่ยึดมูเล่ครับ เลยงงว่ามันมีแหวนรองไหมหรือว่าผมประกอบผิด พอดีที่แรกไม่ได้รื้อเองครับ ขอบคุณครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:48:14 PM »

อู้ววววว...ชุดเกียร์รุ่นนั้นส่งคืนลูกค้าหมดแล้วซะด้วยสิ
เท่าที่จำได้เกียร์รุ่นนี้มีคลัทช์สปริงอยู่สองวงคือ วงใหญ่ กับวงเล็ก

ส่วนเพลาตัวในถ้ายังไม่ได้ประกอบพูลเล่ย์ มันจะมีระยะชักเข้า - ออก ประมาณ 3 มิลฯครับพี่
แต่ถ้าเราประกอบพูลเล่ย์ ขันน๊อตยึดเรียบร้อยแล้ว แทบจะไม่มีระยะชักเลยครับแต่หมุนได้คล่อง

ส่วนแหวนอันนี้ผมจำไม่ได้จริงๆครับพี่ ถ้าจะมีน่าจะเป็นแหวนชิม รองเพลาอยู่ด้านในเรือนเกียร์อ่ะครับ

ส่วนปลอกพลาสติกที่ว่ามันเลื่อนได้เนี่ย มันเลื่อนลักษณะไหนครับ หมายถึงขยับขึ้น/ลงได้ แล้วมันขยับได้มากมั๊ย
โดยปกติแล้วจะขยับได้นิดหน่อยครับ
supasorn
member
*

คะแนน0

BLACK MAN_MUSIC

kaongammee@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:17:20 PM »

พี่ครับขอสอบถามวิธีถอดแกนซักของแดวูหน่อยครับ  ผมถอดไม่ออกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์