เครื่องส่ง วิทยุ เอฟเอ็ม สัญญาณสเตอริโอไม่ ออก ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 10:18:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องส่ง วิทยุ เอฟเอ็ม สัญญาณสเตอริโอไม่ ออก ครับ  (อ่าน 5679 ครั้ง)
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 04:10:27 PM »

งงเนื่องจากว่าเมื่อเรา สแกนจาก วิทยุที่เป็นแบบดิจิตอล แล้ว ไม่ล็อค เกิดจากสาเหตุใด ครับ จะแก้ยังไงดีครับ ฉงน ฉงน wav!! Kiss

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 04:12:21 PM »

เครื่องส่ง หรือเครื่องรับครับ

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 01:37:37 PM »

1. ภาค Stereo ไม่ออก ต้องไปดูภาค  Encoder MPX ละครับ  ว่ามันผลิตความถี่ 19kHZ และ 38KHZ  หรือไม่ ต้องใช้เครื่องมือวัด
2. ที่เครื่องรับสแกน ความถี่ของเครื่องส่งไม่ Lock  อาจเป็นไปได้  ความถี่ที่เราส่งออกอากาศอาจตั้งความถี่ส่งไม่ตรง (ต้องใช้เครื่องวัดความถี่วัดดู)  และอีกอย่างกำลังส่งไม่แรงพอครับ  (ไม่รู้วางไกล้ไกลกันแค่ไหนระหว่างเครื่องส่ง กับเครื่องรับวิทยุ)
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 01:49:08 PM »

ไม่ไกลมากครับ สแกนในรถ อยู่นอกสถานีครับ ดีใจจัง ดีใจจัง
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 03:22:04 PM »

แสดงว่าสัญญาณส่งไม่แรงพอ ลองเอาเครื่องวัดวัตต์วัดบ้างหรือเปล่าครับ ว่ามันส่งออกกี่วัดต์ หรือไม่เสาอากาศวิทยุติดรถยนต์ไม่ดี หรือจูนเนอร์มีการไวในการรับสัญญาณต่ำครับ  หรือว่า......เสาอากาศของคุณไม่แมช์ทได้ตามที่กำหนด....(คือถึงขีด หรือเลยขีดสีแดงของ SWR ครับ).... ถ้าจะไห้ชัวร์ ต้องหาเครื่องรับวิทยุเอฟ.เอ็ม (ธานินทร์) ธรรมดาที่เป็นแบบใช้มือหมุนหาสถานี... ไปลองรับดูก่อนว่ามันรับได้ไกลแค่ไหน......
       เอาอย่างงี้  คุณเอาเครื่อวัดความถี่ มาวัดภาพ VCO ดูก่อนครับ ยังไม่ต้องต่อ PA  (คือเอาด้าน output ของ VCO PLL  ก่อนที่จะต่อเข้ากับ PA  ) เอาสายไฟอ่อน ๆ มาต่อแทนเป็นสายอากาศ วัดดูซิว่ามันส่งมาความถี่เท่าไหร่  หรือมีหน้าจอ ก็ดูหน้าจอแสดงความถี่ที่ส่งของเครื่องส่งก็ได้ครับ  หากตรงก็ต้องดูปัญหาดังกล่าวข้างต้นที่กล่าวมาละครับ  ดูซิว่ามันอยู่ตรงไหนครับ........... (ผมอธิบายงง หรือเปล่า  ชักจะวกไปวนมา....)
somjuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 12:07:46 AM »

ลองปรับอีก 2 จุดดูด้วยครับ
1.mod/audio level ที่ exciter
2.pilot level ที่ encoder
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 02:16:58 PM »

ไฟสัญญานสเตฯไม่ออกนี่ตามท่านkpkบอกครับแต่สแกนไม่ติดนี่ต้องดูหลายๆเครื่องรับนะถ้าส่งออกได้แรงและปกติไม่บกพร่องด้วย  วิทยุรับหลายๆตัวสแกนไม่ติดครับโดยเฉพาะสถานีที่ออกอากาศที่ลงท้ายด้วยxxx.25  หรือxxx.75 วิทยุดิจิตอลหลายยี่ห้อสแกนไม่ติดครับเช่น บราวฟุ้ง และอีกหลายยี่ห้อที่ติดแถมมากับรถยุโรปไม่ติดแน่นอนแต่0.xอะไรที่ลงแค่ทศนิยมหลักเดียวติดทุกตัวสแกนติดได้แน่วิทยุรับไม่เสียครับแต่สแกนไม่ติดแน่นอน ลองปรับคลื่นทศนิยมหลักเดียวดูรับรองสแกนติดชัวร์  ส่วนวิทยุรับมาจากญี่ปุ่นส่วนมากสแกนติดครับยกเว้นในหลายรุ่นที่แถมมากะรถเช่นนิสสันฟรอนเทียนี่ไม่ติดครับ  จะบอกว่าสแกนติดไม่ติดมี2อย่าง คือเครื่องรับxxx.25   .75ไม่ได้ กลับคลื่นที่ออกไม่เข้มพอ(ต่ำกว่า70ดีบีไมโครโวลท์ที่จุดรับ)ก็สแกนไม่ติดครับ(แล้วแต่ความไวรับคลื่นของวิทยุและสายอากาศเครื่องรับด้วย)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์