อีกอย่างครับขอโครงงานเครื่องแปลง AV เป็น RF แบบปรับความถี่ได้นะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 02:14:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อีกอย่างครับขอโครงงานเครื่องแปลง AV เป็น RF แบบปรับความถี่ได้นะครับ  (อ่าน 7934 ครั้ง)
KS.SOUND
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 09:58:41 PM »

ครับขอโครงงานเครื่องแปลง AV เป็น RF แบบปรับความถี่ได้นะครับเช่นผมเอาสัญญาณ จาก VCD มาแปลงเป็น RF ต่อทางสายอากาศ ของ TV แต่อยากได้แบบที่เรากำหนดความถี่ได้เช่น ต้องการให้ความถี่    RF ออกย่าน VHF ความถี่230.31MHZ หรือย่าน UFH ความถี่783.25MHZ หรือความถี่อื่นๆๆพูดง่ายๆๆกำหนดความถี่ RFได้มีไหมขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ Sad Cool Roll Eyes Cheesy

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 11:30:22 AM »

Huh?  นี่เป็นตัวอย่างที่ทดลองใช้งานครับ  ยังไม่ได้ต่อยอดให้สมบูรณ์  แค่ทำเล่นไว้(เอาไว้ดูหนังพร้อมกันทั้งบ้าน   Tongue)

ผมนำ RF  MOD (ถ้าเรียกผิดขออภัย)   

1.มาทำการต่อไฟเลี้ยง
2.เดินสัญญาณ  VIDEO   เข้าโดยใช้ R  ลดความแรงของสัญญาณ
3.เดินสายสัญญาณเสียงเข้า

4.เมื่อพร้อมก็ทดสอบ  จูนหาช่องความถี่ที่เราตั้งไว้   โดยสามารถปรับเลือกได้ดังภาพ

ทั้งนี้จากการผสมสัญญาณแล้ว โดยออกเป็นสัญญษณ RF
            เราก็ดูได้ทั้งระบบช่องสัญญาณทีวีปกติ+Vidro  ไปพร้อมกันได้เลย (ในระบบสายอากาศ)  Embarrassed

ตามภาพที่ลงเลยครับ   เป็นตัวอย่างเท่านั้น   

ต้องให้พี่ๆ  ท่านอื่นแนะนำต่อครับ

ที่ผมใช้  โอเค
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 11:56:15 AM »

ถ้าภาพออกมาแล้วขุ่นมัวเหมือน contrast ต่ำให้ทำวงจร buffer ใส่เข้าตรงขา video input     ด้วยนะครั Smiley
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 11:39:32 AM »

ดูในเครื่อง VCD ก็มีนะครับ  Wink Wink Wink

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
KS.SOUND
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:03:40 AM »

ในเครื่องvcd มันปรับความถี่ได้ด้วยหรือครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 11:08:20 AM »

ในเครื่องvcd มันปรับความถี่ได้ด้วยหรือครับ
ไม่ได้ครับ   ถ้าปรับก็คง...จะยากหน่อย ไม่สะดวกแน่ (ใช่ป่าววหว่า)  Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์