อยากได้สวิท แบบของเหลวที่ใช้สำหรับวงจรกันขโมยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 20, 2024, 08:09:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้สวิท แบบของเหลวที่ใช้สำหรับวงจรกันขโมยครับ  (อ่าน 6438 ครั้ง)
peerawass
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:57:28 AM »

ผมหาที่ เชียงใหม่แล้วไม่เห็นมีเลยครับ อยากได้ แต่ไม่รู้จะหาซื้อได้ที่ใหนครับ
ช่วยด้วยครับจะ เอามาติดรถจักรยานยนต์ งง ขนาดว่าสวิทปรอทยังหายากเลย

ไม่เก่งแต่ใจรัก...อิเล็คทรอนิก

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 01:43:12 AM »

ลองค้นหาจากกูเกิลหรือยั่งครับ
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:25:15 AM »

หาแล้วครับไม่มีเลย  ทำไมหายากจังอ่ะคับ เศร้าจัง
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:31:57 AM »

หรีดสวิตช์ได้ไหมละ เห็นมีขายนะ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 12:23:07 PM »

แล้วหรีดสวิทช์ มีขายที่ใหนอ่ะคับ  และมันทำงานยังไงครับ ดีใจจัง 

ไม่เก่ง....แต่ใจรัก
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 02:57:22 AM »

หรีดสวิตช์ได้ไหมละ เห็นมีขายนะ
  ผมว่ามันคนละหลักการ การทำงานกันนะครับ ระหว่าง การทำงานของสวิทช์ โดยใช้ของเหลวเป็นตัวนำไฟฟ้า กับ การทำงานของสวิทช์ โดยใช้แรงของแม่เหล็ก แต่ถ้าใช้แม่เหล็กทำเป็นทุ่นลอย บนของเหลว ( น้ำ น้ำมัน) ตัดผ่านหรีดสวิทช์ ก็น่าจะได้ แต่ขนาดจะใหญากว่า อย่างที่ผมเคยทำ ก็คือแปลงที่ตรวจระดับน้ำมันออโตลูป มันจะเป็นแหวนแม่เหล็กทำเป้นทุ่นลอย ตัดผ่านแท่งหลอด ที่ขางในจะเป็นขดลวด เพื่อสร้างกระแสไฟฟ้า แล้วก็ไปสู่กระบวนการตรวจเช็ค ของผมมันเสีย ก็เลยแปลงเอาหรีดสวิทช์ใส่แทนขดลวด แล้วสังงานผ่านรีเลท์อีกที     ฉงน งงละซิ  สำหรับคุณ peerawass จะใช้เป็นไมโครสวิทช์ แล้วเอาซ้อน ติดไว้แถวคอรถ หรือขาตั้งก็น่าจะได้นะครับ หรือจะใช้เป็น เข้าเกรีย ว่าง กำเบรค เหยียบเบรก กดแตร แล้วจึงจะสตราท รถได้
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:41:38 AM »

ก่อนอื่น ผมจะต้องไปหาตัวตรวจระดับน้ำมันออโตลูปก่อนใช่ใหมครับก็พอจะมีอยู่ คือ ที่รถโนวาน้ำตาแม่คันเก่าของผมนี่เอง
จะเอามารื้อดูก่อนคือผม นะ จบช่างไฟฟ้ามาอ่ะ แต่ก็ชอบอิเล็กเหมือนกัน ขอบคุณครับ แล้วจะมาถามต่อคับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
knoname
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:10:41 AM »

ผมเห็นที่ร้านกิตติอิเล็กทรอนิกส์ มีขายนะครับ แต่ไม่รู้ราคาเท่าไรนะครับ
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 12:40:38 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ  เดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปดูครับ ที่ร้านกิตติ  จะถามราคาดูแล้วจามาบอกเพื่อนๆพี่ๆทราบกันครับ

ไม่เก่ง.....แต่ใจรัก
peerawass
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 01:26:06 PM »

สวิทปรอท ผมไปถามดูหลายร้านแล้วอ่ะครับ ที่เชียงใหม่นะบางร้านมี บางร้านไม่มี   มันทำไมไม่เหมือนกันเลยเท่าที่ถามดูมี  อยู่ 2 แบบ   อย่างที่1 อันละ  10 บาท  มันจะมีลักษณะเหมือนไดโอด ผมแกะออกดูมันจะมี ลูกแก้วสีเงินเท่ายาแก้ไอเม็ด วิ่งไปมา

และอย่างที่ 2 ราคา  60  บาทมันจะเป็นน้ำ เหมือนปรอท เลยผมสงสัยว่า มันเหมือนกันป่าว แต่ทำไมอ่ะเรียกเหมือนกัน งงครับ งง งง งง
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:30:02 AM »

ปรอทแท้ต้องเป็นของเหลวครับ ห้ามถูกผิวหนัง อันตราย หากหยดลงพื้นต้องใช้กำมะถันจับครับ  งง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์