SAMSUNG จอมืดครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 12:09:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SAMSUNG จอมืดครับ  (อ่าน 11282 ครั้ง)
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:13:20 PM »

SAMSUNG รุ่น CS-21M16MN แท่นเครื่อง KS-9A ครับ  จอมืดเหมือน A.B.L เสียครับ แต่ตรวจเช็คแล้วไม่ใช่  ลองปลด A.B.L. ออกแล้วก็เหมือนเดิมครับ วัดไฟที่ IC ขา A.B.L.ปรกติ ตรวจเช็ค แผงคอจอแล้วก็ปรกติครับ ไม่ทราบว่าอะไรที่สั่งให้ I.C.ONE SHIP ไม่ส่ง สัญญาณ R.G.B ให้แผงจอ เคยเจอ I.C.VERT เสีย แต่ก็ลองเปลี่ยนดูแล้ว รบกวนบรรดาอาจารย์แนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณมาก

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:24:31 PM »

SAMSUNG รุ่น CS-21M16MN แท่นเครื่อง KS-9A ครับ  จอมืดเหมือน A.B.L เสียครับ แต่ตรวจเช็คแล้วไม่ใช่  ลองปลด A.B.L. ออกแล้วก็เหมือนเดิมครับ วัดไฟที่ IC ขา A.B.L.ปรกติ ตรวจเช็ค แผงคอจอแล้วก็ปรกติครับ ไม่ทราบว่าอะไรที่สั่งให้ I.C.ONE SHIP ไม่ส่ง สัญญาณ R.G.B ให้แผงจอ เคยเจอ I.C.VERT เสีย แต่ก็ลองเปลี่ยนดูแล้ว รบกวนบรรดาอาจารย์แนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณมาก
         มันอยู่ตรงนี้แหละครับดูดีๆ   วัดไฟIK เปลี่ยนไอซีRGB-AMP  แล้วก็เช็คจอครับ....อาการนี้กระทู้เก่าๆมีมากมาย มากๆๆจริงๆ ลองค้นหาดูครับ
ntt♥
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน287

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:32:23 PM »

สาเหตุเสียมีหลายจุด
    -MEMORY  EEPROM
    -R-ABL ขาด
    -IK=วงจรหลอดภาพ เปลี่ยนIC RGB เช็ค R D และบัดกรีให้ดี สุดท้ายหลอดภาพเสีย(ยิงหลอด)
    -พิมพ์คำว่า SAMSUNG จอมืด  ในช่องค้นหาข้างบน มีคำตอบบมากมาย
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:37:36 PM »

ครับ ผมทำตามขั้นตอนที่ทุกท่านบอกมาก่อนหน้านี้แล้วครับ  แต่.......ก็ยังหาตัวเสียไม่เจอเลยครับ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:02:11 AM »

วิธีเช็คจอ เช็คอย่างไรครับ ..ส่วนมากจอจะเสื่อม
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:37:20 AM »

อาจารย์สมบัติครับ  ผมลองเอาจอของเครื่องอื่นมาลองใส่แล้วครับ ตอนนี้ผมงงมาก ไม่ทราบว่าจะเช็คอะไรต่อไปแล้วครับ  รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:46:43 AM »

อาจารย์สมบัติครับ  ผมลองเอาจอของเครื่องอื่นมาลองใส่แล้วครับ ตอนนี้ผมงงมาก ไม่ทราบว่าจะเช็คอะไรต่อไปแล้วครับ  รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยครับ
งง มากมันเกิด อะไรขึ้นหรือครับไม่เห็นบอกเลยครับ เอาแต่ งงอย่างเดียว ไม่เล่าแล้วจะรู้มั้ยเนี่ย หรือตำแหน่งขา
 หลอดไม่ตรงกัน ไม่บอกแล้วจะมีใคร ตอบได้ล่ะครับว่าจะต้องทำแบบไหน  Tongue
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 10:08:42 AM »

ลุงเคี้ยงครับ ผมตรวจเช็คตามคำแนะนำของทุกท่านแล้ว อีกอย่างหลอดจอผมก็ลองเอาเครื่องอื่นมาลองดูแล้วครับ ปรากฎว่าก็ยังจอมืดเหมือนเดิมครับ  ไม่รู้ว่าจะตรวจเช็คอย่างไรต่อไป
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 10:34:37 AM »

เอาใหม่ก็ได้
   1-  IK  ตอนเปิดเครื่องไฟต้องได้ประมาณ4v พอมีแสงออกจะได้ประมาณ4.5ถึง6v ถ้าไม่มีเลยเปลี่ยนไอซีrgb ซีเนอร์สองตัว
   2 - ABL ไม่ใช่มีแค่รีซิสเตอร์ที่รับไฟบีบวกเท่านั้น ต้องไล่ไปจนถึงขาวันชิปซึ่งมีอุปกรณือีกหลายตัว
   3 - อีพรอม เปลี่ยนแล้วถึงแม้จะไม่ตรงรุ่นอาการต้องเปลี่ยน แสงต้องออก
   4 - จอ  ถ้ามันเสื่อมแค่นิดหน่อยมันก็จะสั่งคัตออฟ วิธีเช็คให้เขี่ยลงกราวด์ดู จะต้องสว่างจ้าทุกสี
             -   วันชิป ยังไม่เคยเปลี่ยนสำหรับอาการนี้  บางเครื่องต้องค่อยๆปรับไฟสกรีนขึ้นช้าๆแล้วมันจะมาเอง
             -   วิธีเช็คก็สำคัญ เช่นการวัดอุปกรณ์ตัองลอยขาวัด ลอยแค่หนึ่งขาก็ได้ไม่ต้องถอดออกมา
             -   ความสะอาด และการย้ำตะกั่วเป็นศาสตร์และศิลป์ที่สำคัญที่สุดสำหรับการซ่อม
too_service
member
*

คะแนน18

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:11:31 PM »

เช็คไฟสกรีนดูหรือยัง อย่างคุณสมบัติแนะนำไฟสกรีนต้องขึ้นที่ละนิด หรือปรับขึ้นจนเป็นเส้นสบัดกลับแล้วค่อยปรับลงแล้วรอสักอึดใจ ครับ  หรือ C ไฟสกรีน ค่า 472 เสีย
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:40:07 PM »

วัดไฟจุดพวกนี้มา

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 05:00:04 PM »

ขอตอบอาจารย์สมบัติก่อนนะครับ
 1. ผมไม่เข้าใจว่าที่ให้ผมวัดไฟ 1 k มันหมายถึงจุดไหนครับ
  2. วงจร A.B.L.ผมได้ทำการไล่ตรวจเช็คไปจนถึงขา I.C.แล้วครับ
  3. E.PORM ผมก็ได้เอาจากเครื่องรุ่นเดียวกันที่ใช้ได้มาลองเปลี่ยนดูแล้วครับ
 4. ผมได้เอาจอรุ่นเดียวกันที่ใช้ได้ลองใส่ดูแล้วครับ บังเอิญผมมีเครื่องรุ่นเดียวกันที่ใช้ได้อยู่ครับ ผมเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นใหญ่ๆที่คิดว่าน่าจะเสีย ลองดูแล้วครับ แต่ก็ยังไม่พบตัวเสียเลยครับ
         เดี๋ยวผมจะทำตามคำแนะนำของท่าน E21XEQ ดูต่อนะครับ   ส่วนไฟสกรีน โอเคแล้วครับ
              แล้วถ้าได้เรื่องอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ ขอบพระคุณในคำแนะนำมากครับ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 05:12:04 PM »

ที่ขา5 ครับ        เมื่อเราปล่อยไฟเข้าเครื่องจะได้3 - 4v พอมีแสงออกจะเพิ่มขึ้นอยู่ระหว่าง4 - 6v ถ้าซีเนอร์ที่ขา5นี้ชอร์ทก็จะเป็นอาการนี้เลย   และก็ขา5นี้แหละที่ตรวจสอบหลายๆอย่างรวมทั้งจอด้วยถ้าแรงไฟตรงนี้ไม่ได้มันก็จะเป็นแบบนี้ครับ
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 07:52:47 PM »

อาจารย์สมบัติครับ  ผมวัดแล้วได้แค่ 3.2 volt ครับ และผมก็ได้เปลี่ยนIC ไดรฟหลอดจอแล้ว  และผมก็ได้ตรวจสอบอุปกรณ์ทุกตัวในวงจรนี้แล้วครับ ไล่ลงไปถึง  I.C. ONESHIPเลยก็ไม่พบตัวเสียเลย ส่วนONESHIP ผมก็เปลี่ยนแล้วครับ
     ส่วนของท่าน e21exqตามที่ท่านแนะนำให้ผมวัดไฟ ผมวัดได้ตามนี้ครับ 
     ขา 53  52  51 =  .2 volt
     ขา  50            =  3   volt
     ขา   49           =  2.8 volt
  รบกวนช่วยแนะนำต่อด้วยครับผม
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:11:16 AM »

เปลี่ยนIC501ก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:17:46 AM »

เรียนท่านอาจารย์ e21xeq ครับ I.C.ที่คอหลอดผมก็เปลี่ยนไปแล้วครับ  พอดีผมมีบอร์ดไดร์ฟจอรุ่นนี้ด้วย ผมเลยยกเปลี่ยนทั้งแผงเลยครับ ปรากฎว่า  เหมือนเดิม ตอนนี้ผมเลยไม่รู้ว่าจะไปหาเช็คอะไรต่อแล้วครับท่าน กรุณาแนะนำต่อด้วยครับ  ขอบพระคุณมากครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:09:08 AM »

Lips Sealed

santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:49:53 PM »

ท่าน e21xeq ครับ ผมตัดออกแล้วครับ อาการก็ยังเหมือนเดิม ไฟก็เหมือนเดิมครับ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 04:03:16 PM »

ผมว่ามันก็มีแค่นี้แหละครับ อยากให้ทบทวนที่ผ่านๆมาใหม่ หรืออยากให้นำ pcb ของเครื่องเสียไปใส่จอที่ว่าดีแล้วค่อยๆปรับไฟสกรีนช้าๆ ลองดู 
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 05:52:49 PM »

ขอขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านที่แนะนำมาครับ  เดี๋ยวผมจะเริ่มต้นไล่วงจรใหม่ครับ เดี๋ยวได้ผลอย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้ทุกท่านทราบครับ  Cheesy
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 12:24:03 AM »

เพื่อนๆสมาชิคและอาจารย์ทุกท่านครับ ผมยังหาคำตอบไม่เจอว่าอะไรเสีย  แต่ผมลองเอาฟลายแบคอีกเครื่องหนึ่งมาใส่ ผลปรากฎว่าใช้ได้เลย  ผมก็เลยลองเอาฟลายแบคตัวที่ถอดออกมาจากเครื่องที่เสียใส่ให้กับอีกเครื่อง ปรากฏว่าก็ใช้ได้อีกเหมือนกัน   ตกลงว่าผมเองก็ยังหาตัวเสียไม่เจอเลยครับ ใครพอมีประสพการณ์อย่างผมบ้าง ช่วยแนะนำและอธิบายให้ผมทราบทีครับ  ผมงงมาก ฮิ ฮิ แต่ผมก็ได้ส่งเครื่องให้กับลูกค้าไปแล้ว  อนาคตเป็นไงค่อยว่ากัน ขอบคุณบรรดาอาจารย์ทุกท่านที่ได้ให้ความช่วยเหลือนะครับ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 08:42:06 AM »

เอาใหม่ก็ได้
   1-  IK  ตอนเปิดเครื่องไฟต้องได้ประมาณ4v พอมีแสงออกจะได้ประมาณ4.5ถึง6v ถ้าไม่มีเลยเปลี่ยนไอซีrgb ซีเนอร์สองตัว
   2 - ABL ไม่ใช่มีแค่รีซิสเตอร์ที่รับไฟบีบวกเท่านั้น ต้องไล่ไปจนถึงขาวันชิปซึ่งมีอุปกรณือีกหลายตัว
   3 - อีพรอม เปลี่ยนแล้วถึงแม้จะไม่ตรงรุ่นอาการต้องเปลี่ยน แสงต้องออก
   4 - จอ  ถ้ามันเสื่อมแค่นิดหน่อยมันก็จะสั่งคัตออฟ วิธีเช็คให้เขี่ยลงกราวด์ดู จะต้องสว่างจ้าทุกสี
             -   วันชิป ยังไม่เคยเปลี่ยนสำหรับอาการนี้  บางเครื่องต้องค่อยๆปรับไฟสกรีนขึ้นช้าๆแล้วมันจะมาเอง             -   วิธีเช็คก็สำคัญ เช่นการวัดอุปกรณ์ตัองลอยขาวัด ลอยแค่หนึ่งขาก็ได้ไม่ต้องถอดออกมา
             -   ความสะอาด และการย้ำตะกั่วเป็นศาสตร์และศิลป์ที่สำคัญที่สุดสำหรับการซ่อม
                                         บางเครื่องต้องค่อยๆปรับไฟสกรีนขึ้นช้าๆแล้วมันจะมาเอง
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 09:09:29 AM »

เพื่อนๆสมาชิคและอาจารย์ทุกท่านครับ ผมยังหาคำตอบไม่เจอว่าอะไรเสีย  แต่ผมลองเอาฟลายแบคอีกเครื่องหนึ่งมาใส่ ผลปรากฎว่าใช้ได้เลย  ผมก็เลยลองเอาฟลายแบคตัวที่ถอดออกมาจากเครื่องที่เสียใส่ให้กับอีกเครื่อง ปรากฏว่าก็ใช้ได้อีกเหมือนกัน   ตกลงว่าผมเองก็ยังหาตัวเสียไม่เจอเลยครับ ใครพอมีประสพการณ์อย่างผมบ้าง ช่วยแนะนำและอธิบายให้ผมทราบทีครับ   ผมงงมาก ฮิ ฮิ แต่ผมก็ได้ส่งเครื่องให้กับลูกค้าไปแล้ว  อนาคตเป็นไงค่อยว่ากัน ขอบคุณบรรดาอาจารย์ทุกท่านที่ได้ให้ความช่วยเหลือนะครับ
บังเอิญไปถอดถ่าย ฟลายแบ็คเข้าและบัดกรีโดนจุดหลวม ที่ทำเรื่องเข้าก็เลยเหมือนถูกเบอร์ครับเรื่องก็น่าจะมีเท่านี้แหล่ะครับ Smiley
ยินดีด้วยครับ
too_service
member
*

คะแนน18

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 03:25:14 PM »

Sad santi คนชอบงง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์