ช่วยด้วยครับคอมฯเป็นไรไม่รู้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 11:18:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับคอมฯเป็นไรไม่รู้  (อ่าน 2853 ครั้ง)
wissanu
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 06:54:55 PM »

อาการก็คือ ผมสั่งเปิดแฟ้มงานของผมที่เซฟไว้ปรากฏว่าขึ้นเป็นภาษาอังกฤษคำว่า
Hack by Debugger หมดเลยครับงานสำคัญด้วยซิ ผมก็แก้โดยวิธีลงวินโดส์ใหม่
ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เครื่องผมติดไวรัสฯหรือเปล่าครับ ผมลองใช้ AVG 7.5 สแกนดู
ก็ไม่เจอไวรัส ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไขบ้าง ขอความกรุณาแนะนำผมด้วย (งานสำคัญมาก)
ผมลองย้ายงานจาก My Documents มาไว้ที่ไดร์D. แล้วลองเปิดงานจากไดร์D.ก็ยัง
เป็นเหมือนเดิมอีกครับ ผมใช้วินโดส์XP และ Office 2003 ครับผม

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:14:50 PM »

คุณโชคไม่ดี โดนไวรัสซ่ะแล้วครับ

ลองไป ที่นี่ มีวิธีแก้ไขครับ

wissanu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 07:34:15 AM »

ขอบคุณมากครับ
งานนี้คงเหนื่อยแน่
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 08:23:46 AM »

ต่อไปอาจจะทีท่านอื่นโดนด้วยเลยคัดวิธีแก้มาครับ
ของผมไม่ได้ใช้วิธีอื่นใด ทำกันแบบ ดิบๆ อย่างนี้ เป็นทางเลือกนะครับ
คำเตือน ผู้กระทำตามอย่างที่ผมแนะนำควรระมัดระวังในการใช้คำสั้ง
อาจจะลำบากสำหรับบางท่าน
เพียงแต่ผมเสนอทา่งเลือกเท่านั้น ไม่ได้เป็นวิธีที่ดีที่สุด
แต่เป็นวิธีที่ผมประสบด้วยตนเอง แล้วใช้วิธีนี้แก้ไขครับ ก็ได้ผลครับ

ไฟล์ที่เกี่ยวข้องเท่าที่เห็นก็มี 3 ไฟล์ด้วยกัน ถูกใส่ Attrib +R +H +S +A หมดทุกไฟล์

1. c:\autorun.inf และ ทุก Drive ที่เป็นไปได้ อยู่ใน root ไดเรคทรอรีส์ครับ จะเป็น Scripts เรียก c:\MSkernel32.vbs
2. ไฟล์ MSkernel32.vbs อยู่ใน ตำแหน่งต่างๆ ดังนี้
- c:\MSkernel32.vbs
- c:\Windows\MSkernel32.vbs
- c:\Documents and Settings\**UserName**\Local Settings\Temp\MSkernel32.vbs (ตรง **User name** เป็นโฟล์เดอร์ของผู้ใช้)
3. ไฟล์ boot.ini จะติดอยู่ใน ตำแหน่งต่างๆ ดังนี้
- c:\Windows\boot.ini
- c:\Documents and Settings\**UserName**\Local Settings\Temp\boot.ini (ตรง **User name** เป็นโฟล์เดอร์ของผู้ใช้)

ข้อสังเกต ลองใช้ คำสั่งใน command prompt ใน root โดย พิมพ์ว่า dir /a /s mskernel32.vbs
*** คำเตือน c:\boot.ini อย่าไปยุ่ง เพราะเป็นของ Windows

การแก้ไข ธรรมดาที่สุด ถ้าไม่มีเครื่องมืออื่นๆ
เข้า Safe mode
เข้า command prompt
ใช้ คำสั่ง attrib -r -h -s -a [ในตำแหน่งที่หาเจอ]
เช่น
c:\>attrib -r -h -s -a c:\MSkernel32.vbs
c:\>attrib -r -h -s -a c:\Windows\MSkernel32.vbs
c:\>attrib -r -h -s -a c:\Windows\boot.ini
c:\>attrib -r -h -s -a c:\Documents and Settings\**UserName**\Local Settings\Temp\MSkernel32.vbs
c:\>attrib -r -h -s -a c:\Documents and Settings\**UserName**\Local Settings\Temp\boot.ini

จากนั้นใช้คำสั่ง ลบทิ้ง ดังนี้

c:\>del c:\MSkernel32.vbs
c:\>del c:\Windows\MSkernel32.vbs
c:\>del c:\Windows\boot.ini
c:\>del c:\Documents and Settings\**UserName**\Local Settings\Temp\MSkernel32.vbs
c:\>del c:\Documents and Settings\**UserName**\Local Settings\Temp\boot.ini

c:\> เป็นเครื่องหมาย Prompt ของ Windows command prompt ไม่ต้องคียเข้าไป (ส่วนจะมีส่วนผสมอย่างอื่น เช่น ชื่อโฟล์เดอร์ก็ช่างมัน ไม่ต้องสนใจ)

ออกจาก command prompt
เข้า regedit ที่ run command
หาคำว่า MSkernel32.vbs
แล้วลบบรรทัดที่มี Key Word นี้อยู่ออกให้หมด
นอกจากนี้ หาคำว่า c:\windows\boot.ini ก็ลบเช่นเดียวกัน
จากนั้นก็ Reboot เครื่องใหม่

จากคุณ : สุญญตา - [ 25 ม.ค. 51 11:03:28 A:202.29.52.240 X: ]

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์