จอ MAG570FD ไฟกระพริบสัญญาณจอมืด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 11:38:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ MAG570FD ไฟกระพริบสัญญาณจอมืด  (อ่าน 2095 ครั้ง)
mon1578
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:43:18 AM »

Sad       จอ   MAF 570FD

อาการมันอย่างงี้ครับ  เปิดตอนแรก เสียบปลั๊ก ไฟส้มกระพริบแว๊บนึง แล้วดับ
ชักออก เสียบใหม่ ขึ้นเขียว ได้ยินเสียงวงจรไฟสูงทำงาน"แฟ๊บ"แล้วดับ
ผมก้อไล่วงจรจ่ายไฟให้ cpu ปรากฏว่า ไฟเลี้ยง 5 โวลท์ไม่มี 
ไล่ไปเจอ ไอซี 7805 ปรากฏว่าเสีย เปลี่ยนใหม่ คราวนี้เสียบปล๊ก สั่งเปิดปิดไฟเขียวติด
ภาพมีครับ ดีใจครับ แต่...... ภาพมืดไปอีก เลยเช็คไฟเลี้ยงวงจรมีครบ    แต่ที่B+ ไม่ออก
เลยลองปิดเปิดใหม่ จับสัญญาณ Bout ที่มาจากไอซี ตอนที่เกิดภาพ มีครับ พอ ภาพมืดสัญญาณก้อหายไปด้วยครับ ไล่สัญญาณตั้งแต่ขา Gของ fet ไปจนถึง ขา6 ic tda4841 สัญญาณหายตั้งแต่จุดนั้น ผมก้อเลยหมดความสามารถในการหาสาเหตุว่า ...
    ทำไมสัญญาณ Bdrv จ่ายได้แค่ 20 วินาที แล้วหายไป ทำให้ไม่มีไฟ B+ จุดอื่นๆ ผมตรวจเช็คจุดสำคัญ เช่น  hor out  ,hor drv ,ic ver ,diode damper  เช็คแล้วไม่เสียครับ
ใครเคยเจออาการนี้ หรือมีหนทางตรวจเช็ค    รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ไม่รู้เป็นที่ ซีพียู หรือ flash รึปล่าวผมไม่แน่ใจครับ และวงจรผมก้อไม่มีด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า...สำหรับคำแนะนำนะครับ ........ Cry

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:45:20 AM »

สรุปอาการอะไรครับ  Sad
mon1578
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:49:19 AM »

ไม่มีสัญญาณ Bdrv จากไอซี tda4148 งัยละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์