รบกวนแนะนำวิธี Reset เครื่อง Printer Brother MFC-210C หน่อยนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 06:30:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำวิธี Reset เครื่อง Printer Brother MFC-210C หน่อยนะครับ  (อ่าน 11311 ครั้ง)
tanpon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 02:02:55 PM »

คือเครื่อง Printer Brother MFC-210C ของผมผ้าซับหมึกของผมมันเต็มทำให้เครื่องไม่ทำงานตอนแรกผมไม่ทราบก็ซื้อผ้าซับหมึกมาเปลี่ยนแต่ก็ยังใช้ไม่ได้โทรไปถามที่ศูนย์เขาบอกว่าต้องทำการ machine reset อะไรทำนองนั้น แต่ไม่ยอมบอกว่าทำอย่างไรให้ยกเข้าศูนย์อย่างเดียว เลยถามว่ามีค่าใช้จ่ายป่าวเขาก็แจ้งว่า ถ้าไม่มีเปลี่ยนอะไหล่หรือทำไรเพิ่ม ก็ 900 บาทไม่รวม VAT ผมเลยอยากจะขอรบกวนพี่ๆในนี้ว่าใครพอจะทราบวิธีบ้างไหมครับ หรือจะให้ไปหาข้อมูลจากไหนได้ครับ ผมมืดไปหมดไม่รู้จะไปหาจากไหนเลยครับ
   อย่างไรก็ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าถ้าจะให้คำแนะนำบ้างครับ

s1150 ♥280
วีไอพี
member

คะแนน64

You will be with me 4ever..*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 03:43:08 PM »

ขอถามหน่อยครับ   ว่าศูนย์บริการปริ้นท์เตอร์ BROTHER อยู่ที่ไหนครับ  ผมอยู่แถวลาดพร้าว  พอมีศูนย์แถวนี้บ้างไหมครับ

~!!  >o<"  !!%
tanpon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 03:50:22 PM »

ศูนย์ของ brother อยู่ตึกธนาคารอาคารสงเคราะห์ ตรง อสมท พระรามเก้าครับไงจะลองโทรไปถามได้ที่เบอร์นี้ครับ 0-2665-7777 ครับ

สงสัยคนในบอร์ดนี้คงไม่มีใครทราบจริงๆนะครับ แบบว่าทำให้เขาหากินได้อีกนานเลยนะครับ

ขอบคุณ
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 07:45:13 PM »

>>> เอ ไม่รู้ช้าไปรึยัง ลองทำตามครับ

ขณะเปิดเครื่อง ดึงปลั๊ก เอซี ออก
กด เมนู ค้าง และเสียบปลั๊ก เอซี รอจนเข้า Mentenence Mode
กด 80 Enter
กด Start Color ไปเรื่อยๆ (ประมาณ 25 ครั้ง) จนเจอคำว่า Purge....
กด 2783 Enter เพื่อเคลียร์ ตัวนับ Purge
กด 99 Enter

ผมลองกับเครื่องผมมาแล้ว DCP-130C เคลียร์ซับหมึกผ่านครับด้วยวิธีข้างต้น
ว่าแต่ หัวพิมพ์สีฟ้าของเครื่องผม แย่แล้ว ล้างหัวไม่กี่รอบ(เพื่อทดลองหมึกหลายๆ ยี่ห้อ)
มันพิมออกมาไม่สวยเลย เบี้ยวไปมา เลอะเลอะ

ไม่ได้คิดเองนะครับ
เคยไปเจอในเน็ตมา ฝรั่ง มันโพส ถามและตอบเอาไว้
เวปจำไม่ได้ละ เพราะใช้ Google Search เอา
ซึ่งผมก็หาอยูนานเหมือนกัน

เครื่องคุณยังพิมออกมาสวยงามอยู่ไหมครับ
ขอเตือนนะครับ ว่าอย่าเปลี่ยนยี่ห้อหมึกบ่อย
ไม่งั้นหัวไปเร็วครับ แบบเครื่องผม (มันออาจจะไปทำปฏิกิริยากัน
เนื่องจากตกค้างในสายส่ง ซึ่งตอนนี้ผมกระจ่างแล้ว หลังจากมันพิมออกมาไม่สวย)
พึ่งใช้ได้ สอง เดือนเอง
ที่สำคัญ ผมโมเครื่อง จนหมดประกันไปเรียบร้อย

:-P
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์