อยากทราบวิธีการเติมหมึก CANON MP160 และรีเซทค่าหมึกด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:57:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการเติมหมึก CANON MP160 และรีเซทค่าหมึกด้วยครับ  (อ่าน 18785 ครั้ง)
Liang
member
*

คะแนน16

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 08:19:55 PM »

อยากทราบวิธีการเติมหมึก CANON  MP160 และรีเซทค่าหมึกด้วยครับ   ไม่ทราบว่าเขาทำอย่างไรครับ 
จะซื้อตลับหมึกใหม่ก็แพงเอาการอยู่   ขอบคุณครับ

manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 08:44:53 AM »

วิธีรีเซ็ตครับ

http://canon.ob.tc/-View.php?N=8

Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 07:20:39 PM »

มีบางเวปเขาบอกอย่างนี้ครับ

วิธีรีเซทตลับดำ
1 .โดยถอดปลั๊กไฟ AC ออก แล้วกดปุ่ม power บนเครื่องพิมพ์ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊ก
ปล่อยปุ่ม power กดปุ่ม power 1 ครั้ง เครื่องพิมพ์ก็เข้าสู่ service mode
2 .ก่อนที่จะ reset ให้เปิด status หรือ สถานะของเครื่องพิมพ์ขึ้นมาไว้ดูก่อน
3 .ให้ใช้เทปกาวปิดที่คอนแท็กแถวที่1 จากบนลงมา ที่ตลับ CL-41แล้วใส่เข้าไปในเครื่อง ปิดฝาครอบ รอ 5 วิ แล้วเปิดออก แล้วให้ถอดตลับ PG-40 ออก รอ 5 วิ ใส่เข้าไปใหม่
4 . ให้ปิดฝาครอบเครื่อง ปิดเครื่องพิมพ์แล้วเปิดใหม่อีกครั้ง
5. เปิดฝาครอบ ถอดตลับหมึก ออก เอาเทปกาวที่ปิดไว้ออก แล้วใส่ตลับหมึกเข้าไปใหม่ (สถานะจะบอกว่าหมึกเต็ม)
7 .ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

ถ้าจะ reset หมึกสื canon CL-41 ก็ทำดังนี้คับ
1 .โดยถอดปลั๊กไฟ AC ออก แล้วกดปุ่ม power บนเครื่องพิมพ์ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊ก
ปล่อยปุ่ม power กดปุ่ม power 1 ครั้ง เครื่องพิมพ์ก็เข้าสู่ service mode
2 .ก่อนที่จะ reset ให้เปิด status หรือ สถานะของเครื่องพิมพ์ขึ้นมาไว้ดูก่อน
3 .ให้ใช้เทปกาวปิดที่คอนแท็กแถวที่1 จากบนลงมา ที่ตลับ PG-40 แล้วใส่เข้าไปในเครื่อง ปิดฝาครอบ รอ 5 วิ แล้วเปิดออก แล้วให้ถอดตลับ CL-41 ออก รอ 5 วิ ใส่เข้าไปใหม่
4 . ให้ปิดฝาครอบเครื่อง ปิดเครื่องพิมพ์แล้วเปิดใหม่อีกครั้ง
5. เปิดฝาครอบ ถอดตลับหมึก ออก เอาเทปกาวที่ปิดไว้ออก แล้วใส่ตลับหมึกเข้าไปใหม่ (สถานะจะบอกว่าหมึกเต็ม)
6 .ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่จ้า....(ลองทำแล้วด้วยตัวเองคับไม่มีปัญหาสามารถทำได้เรือยๆ หลังจากเติมหมึกแล้ว)

แล้วแบบไหนถูกต้องครับ
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 08:03:23 PM »

^
^
^
อันนั้นตระกูล IP ครับ

Anirus
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 01:42:55 AM »

วิธีการ Reset ตลับหมึก CANON MP 160 ไม่ต้องติดเทปกดอย่างเดียว Lips Sealed

1. ถอดปลั๊กเครื่องพิมพ์ออก
2. กดปุ่ม Power ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊กไฟเครื่องพิมพ์
3. กดปุ่ม Stop/Reset 2 ครั้ง ปล่อยปุ่ม Power
4. หน้าจอจะขึ้นเลข "0" กดปุ่ม "+" 1 ครั้ง หน้าจอจะขึ้นเลข 1
5. กดปุ่ม Start Color 2 ครั้ง และกดปุ่ม Power 1 ครั้ง รอกระดาษ Test ออกมา 2 แผ่น
6. เปิดฝาเครื่องพิมพ์ รอหัวพิมพ์เลื่อนออกมาทางซ้ายให้ถอดปลั๊กออก และถอดตลับหมึกดำและสีออกมา
7. ปิดฝาเครื่องพิมพ์ เสียบปลั๊กแล้วเปิดเครื่องพิมพ์ ( กดปุ่ม Power )
8. เครื่องจะเรียกหาตลับหมึก ให้เปิดฝาเครื่องแล้วใส่ตลับหมึกทั้ง 2 ปิดฝากหน้าจอขึ้นเลข 1 "OK" พร้อมใช้งาน
 Cool
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

มนุษย์ต่างดาว

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 08:20:47 AM »

Cheesy Smiley Smiley Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์