ขอสอบถามเรื่อง เกี่ยวกับเครื่องอบผ้า และ เครื่องซักผ้าครับ (อุตสาหกรรม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 18, 2024, 10:40:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง เกี่ยวกับเครื่องอบผ้า และ เครื่องซักผ้าครับ (อุตสาหกรรม)  (อ่าน 23255 ครั้ง)
omom
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:11:36 AM »

ผมเองเป็นผู้รับเหมา ซักผ้าและอบผ้า ซึ่งตอนนี้มีปัญหาเรื่อง อะไหล กับ service ของบริษัทนึงมากเลยครับ

เพราะปัจจุบัน ไม่ทราบว่า จะพอมีบริษัทอื่นที่ไหนบ้าง ตอนนี้ ทราบแค่ บริษัทเดียว ที่ทำอยู่ปัจจุบัน (ขอไม่ระบุละกันนะครัน)

(พื้นที่ เขตจังหวัดภาคเหนือตอนบน (ลำปางครับผม) )

ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่า มีบริษัทอื่นอีกบ้างเหรอเปล่า อยากให้แนะนำทีนะครับ

ตอนนี้ปัจจุบัน เครื่องที่ผมมี มีอยู่ด้วยกัน 4 ตัว เครื่องซัก 2 อบ 2 ตัว

เครื่องซักผ้า
Unimac รุ่น UW-128 กับ
Image รุ่น HE-60

เครื่องอบ
Suppeme ขนาด 100 ปอนด์
Image ขนาด 50 ปอนด์

อยากทราบหลายเรื่องมากเลยครับ เพราะผมเองไม่ค่อยมีความรู้เท่าที่ควร

คือ ปัญหาที่เคยเจอเป็นประจำทุกที คือ โซลินอยด์วาล์วน้ำของ เครื่องซักผ้า Image ผมไม่ทราบว่า มันขนาดเท่าไร แต่ ดูที่ใบเสนอราคา มันเขียนเป็นรหัส
ผมอยากทราบว่า ตัวเครื่องซักเอง มีโซลินอยด์ กี่ตัวเหรอครับ ทำไมเสียบ่อยเหลิอเกิน ตัวนึง 7900 ผมก็ไม่ทราบว่า ราคามันเกินไปเหรอเปล่า
เพราะถ้าต้องซ่อม ต้องเปลี่ยนเป็นประจำ ผมจะได้คำนวนต้นทุนไว้เสนอปีหน้าอะครับ

ส่วนเรื่องของเครื่องอบผ้า ตอนนี้ เครื่องอบ Suppeme ขนาด 100 ปอนด์
กำลังมีปัญหาที่ช่างของบริษัทที่ผมทำ service sontract อยู่ ช่างได้ faxในใบเสนอราคาว่า

"ซ่อมพันมอเตอร์พร้อมเปลี่ยนลูกปืนหน้า + หลัง   เป็นเงิน 14,500 "  . . ผมว่าราคามันสูงไปน๊ะครับ
เหรอว่าราคาอยู่ที่ราคานี้อยู่แล้วครั้บ ??

ช่วยแนะนำทีนะครับผม ขอบคุณครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:48:56 AM »

โห...โซลินอยด์วาล์วตัวนึง 7900 บาทเลยเหรอ
พี่พอจะมีรูปตัวอย่างของโซลินอยด์มั๊ยครับ ผมไม่เคยซ่อมเครื่องใหญ่ขนาดนี้ซักที ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนก็แล้วกันครับ 
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:08:01 PM »

บริษัทเสนอราคาก็ขนาดนี้และครับ บวกค่าโรงแรม ค่าเดินทาง ค่าอาหาร ไม่แพงครับ
แต่ถ้าเป็นช่างแบบเราๆ ไม่เกินพันก็เอาแล้วครับ คิดเองนะครับโซเลนนอยด์ตัวละเท่าไร มันแปลงใส่ได้หมดไม่ว่ายี่ห้อไร
ส่วนมอเตอร์ ราคาที่ว่าเป็นราคาซื้อใหม่ ไม่ใช่พันใหม่ครับ  ลองต่อราคาลงซัก 60%น่าจะ OK ลองหาช่างที่อื่นดูก่อน
ก็ได้ครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
omom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:20:56 PM »

มันมีหลาย โซลินอยด์มากเลยอะครับ ตัวนึงบอกว่า โซลินอยด์วาล์วน้ำเข้าเครื่องแบบคู่ coil 220V ตัวนี้ บอกว่า 2 ตัว 2800

แต่ไอ้ตัวี่ผมบอก นี้ แบบไหนผมก็ไม่ทราบอะครับ แต่ 1 ตัว 7800 7900 แหนะ

แนะนำด้วยน้าครับ เพิ่งเข้าบอร์ดนี้อ่าครับ ขอขำแนะนำข้าน้อยด้วยคร๊าบบบ
omom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:24:09 PM »

บริษัทเสนอราคาก็ขนาดนี้และครับ บวกค่าโรงแรม ค่าเดินทาง ค่าอาหาร ไม่แพงครับ
แต่ถ้าเป็นช่างแบบเราๆ ไม่เกินพันก็เอาแล้วครับ คิดเองนะครับโซเลนนอยด์ตัวละเท่าไร มันแปลงใส่ได้หมดไม่ว่ายี่ห้อไร
ส่วนมอเตอร์ ราคาที่ว่าเป็นราคาซื้อใหม่ ไม่ใช่พันใหม่ครับ  ลองต่อราคาลงซัก 60%น่าจะ OK ลองหาช่างที่อื่นดูก่อน
ก็ได้ครับ

เท่าที่ได้พูดคุยกับช่างนะครับ เวลาช่างมาที ก็เดินสาย เป็นที่ ๆ ไป เพราะรู้สึกว่า เค้ารับหลายที่เหมือนกัน แล้วก็รอจ๊อบ .. ยังไงดี เหมือนกับรอหลาย ๆจ๊อบ แล้วก็ออกทีเดียว เดินสายไปเลย

ส่วนที่ว่ามอเตอร์นี้ ผมไม่ทราบเหมือนกันอะครับ เอามาจากใบเสนอราคาเลย ... แล้วถ้ามัน 14,500 จริง มันแพงมากไปเหรอเปล่าครับ ??
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:37:30 PM »

เครื่องอย่างดีมันมีหลายตัว น้ำเข้า มีทั้งน้ำร้อนและเย็น และเวลาซักมีอีกสำหรับใส่
น้ำยาปรับผ้า เปลียนทางน้ำ โซเลนนอยด์เสียมีสาเหตุหลักคือน้ำไหลบ้างไม่ไหลบ้าง
มันใช้น้ำระบายความร้อน ถ้าน้ำไม่ไหลนานๆก็ไหม้ครับ
สำหรับมอเตอร์ซื้อใหม่ไม่แพง ถ้าพันใหม่แพงมากครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
omom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 01:01:41 PM »

นิดนึงนะครับ นอกเรื่องจากเรื่องการ Maintenance หน่อยนะครับ

คือ เครื่องซักผ้า และอบผ้า นี้ ตอนนี้กำลังอยากได้เครื่องใหม่อยู่ เพื่อใช้ในงานอื่น ๆ ในอนาคต

สอบถามหลายคน หลายช่าง .. เค้าไม่ค่อยแนะนำ Image ช่างในนี้ เห็นว่าอย่างไรครับ

ส่วนช่างที่แนะนำ ก็เป็นช่างบริษัทนี้ขายเฉพาะ Image เท่านั้น แต่ว่าไป เครื่องตัวนี้เองก็ราคาไม่สูงมากนะครับ

แต่ผมกลัวว่าจะเสียบ่อย ซ่อมบ่อยเหรอเปล่า แนะนำทีนะครับ (อันนี้นอกเรื่องหน่อยนะครับ เรื่องหลักคือ Maintenance แหละอะครับ
bbm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2009, 09:23:24 AM »

Image ก็พอใช่แหละครับ ถ้าเทียบ ราคาอะใหล่ อะใหล่ก็หาใด้ตามร้านทั่วไป ไม่ถึงกับต้องนำเข้า เหมือนกับบางยี่ห้อหาอะใหล่ยากมาก  โรงแรมที่ผมทำงานก็ใช้ยี่ห้อ  Image ทั้งระบบ  มี ทั่ง ชัก อบ รีด พับ (ผมทำงาน อยู่ maintenance ) ยินดีตอบให้berm2523@gmail.com
deiraku
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:23:50 AM »

มีตัวแทนเครื่องซักผ้าอุตสาหกรรมยี่ห้อ อีเลคโทรลักซ์ ใช้แล้วดีมากๆๆสายพานไม่ต้องเปลื่อนเลย คุมสุดๆๆอยู่เขตภาคเหนือตอนบนจ.เชียงใหม่  และตอนล่างจ.พิษณุโลก  ของ E-mail  คุณได้ก่อเดี่ยวติดต่อกลับ รับเทอนเครื่องเก่าราคาดีด้วย เยี่ยมมาก Kiss ดีใจจัง
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:41:45 AM »

ทราบมาว่า Electrolux คิดค่าดูแลปีละ 2700บาท ค่าแรงเสียไม่คิด คิดแต่ค่าอะไหล่ แต่ค่าอะไหล่
 เปลี่ยนอย่างเดียว ซ่อมไม่เป็น ข้อมูลผมอาจผิดพลาด ฟังมาอีกที กรุณาชี้แจงด้วยครับ Cheesy Smiley
แล้วอีกอย่างตอนนี้มันมีทั้ง Electrolux และ Lux (ลุกซ์)เยอร์มัน (Elect.ไทย)งงๆ

"CHIAB"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์