ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ

ด่วน!! สำหรับผู้ใช้ HDD ของ SEAGATEมีปัญหา ท่าน TongTang-LSV team แก้ได้ครับ

<< < (7/8) > >>

TongTang-LSV team♥:
อ้างจาก: ช่างเล็กๆ(LSV) ที่ เมษายน 08, 2011, 12:41:27 PM

วันนี้พอมีเวลาว่างรื้อเครื่องครั้งที่2ครับ..  :o

ถอดhddทุกตัวออกหมด
    เหลือเฉพาะ hdd. c: ไว้ตัวเดียว ,ต่อสายusb >>sata hdd.ตัวที่เสีย
      ลองติดตั้งโปรแกรมในแผ่น cd ที่น้องโอ๋ส่งไปให้ ...ไม่ผ่านครับ  olleyes2

ไม่ทราบว่าต้องติดตั้ง โปรแกรมตัวไหนก่อน-หลังครับ
(ในโฟลเดอร์  แก้ปัญหา hdd seagate ล็อค  มีหลายไฟล์ครับ)   :D HAPPY2!!

ตกลงพี่เล็กทำผ่านรึยังครับ เห็นเงียบไปนานนึกว่าเสร็จเรียบร้อยโรงเรียนจีนไปแล้ว   8)
ช่วงก่อนๆ มีภาระกิจเยอะเลยไม่ค่อยได้เข้าเว็บ

อันดับแรกต้องลงไดร์เวอร์สายก่อนครับ ให้คอมรู้จักสายดาต้าที่เสียบเข้าไปก่อน
ถึงจะไปทำขั้นตอนต่อไป (โหลด firmware มาให้ตรงรุ่น และทำตามขั้นตอน)
ติดขัดตรงไหนโทรมาถามได้ครับ เบอร์เดิมครับพี่  :P

วิธี update firmware

1. โหลด firmware สำหรับรุ่นของท่านได้ที่
http://seagate.custkb.com/seagate/crm/selfservice/search.jsp?DocId=207951
(ของพี่เล็กเป็นรุ่น 500GB ST3500320AS ดูตามรูป และดาวน์โหลด)

2. สร้างแผ่น CD จากไฟล์ ISO ที่โหลดมา (ไฟล์ iso ที่โหลดมาจากในรูปล่าง)

3. ถอดสาย HD ตัวที่ไม่เกี่ยวข้องออกให้หมดเหลือไว้เพียงตัวที่จะ up fw ทีละตัว

4. boot ด้วยแผ่น cd (อย่าลืมตั้งค่าใน bios กำหนด boot จาก cd เป็นอันดับแรก)

5. boot เสร็จจะขึ้นข้อความ readme ให้กดปุ่ม esc

6. จากนั้นกดปุ่ม s เพื่อ scan disk ในเครื่องให้แน่ใจว่า รุ่น ตรงถูกต้อง

7. (ข้อนี้สำคัญมาก ต้องระวัง) กดปุ่ม A หรือ B หรือ C โดยเลือกให้ตรงกับรุ่น HDD ของคุณ

8. รอจะเสร็จจะให้ press any key เพื่อปิดเครื่อง เป็นอันเสร็จ

ช่างเล็ก(LSV):
ขอบคุณครับ ที่ยังเข้ามากระทู้นี้  THANK!! :o

hdd วางกองไว้ที่พื้น เพราะทำแล้วไม่ผ่านครับ ..ปลวกมาช่วยซ่อมพังไป1ตัว ...ปากพนังปลวกเยอะจริงๆหนังสือวงจรหลายสิบเล่มก็เป็นอาหารปลวกไปหมดแล้ว   olleyes2

...เดือนนี้หากพอมีเวลา จะลองซ่อมดูอีกยกครับ  smiley4

TongTang-LSV team♥:
HDD บางตัวมีปัญหาต่อแล้วมองไม่ค่อยเห็นและเห็นก็ต่อเชื่อมกับโปรแกรมยากเหมือนกันครับพี่
แกะมาลบทำความสะอาดก็แล้ว ก็ยังไม่ได้ ต้องอาศัยบีบและกดที่บอร์ด ตอนที่กำลังเชื่อมต่อด้วยครับ
อีกอย่างแล้วแต่จังหวะด้วยครับ ลงตัวก็ผ่านฉลุยแป๊บเดียวเสร็จ  อย่าง HDD ของท่านแวมไพรเป็นต้น
กว่าจะผ่านก็ทำยันสว่าง  :P

sutthipan:
ขอเบอร์ติดต่อท่านTongTang ได้ไหมครับ
ผมอยู่พหล48 มีHarddisk Seagate ST3500320AS ให้ไปแก้ไขหน่อยครับ
ข้างในมีข้อมูลต้องรีบใช้ครับ
เบอร์ผม 081-8333312
สุทธิพันธ์

vmcnit:
ขอเบอร์ติดต่อท่านTongTang ได้ไหมครับ
Harddisk Seagate ST3500320AS จะขอโปรแกรมเพื่อลองมาแก้ไขดูครับ
ขอบคุณครับ
เบอร์โทร 0845721059

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว